હજ-ઉમરાહ કરવા માંગતા લોકો માટે આવ્યા ગૂડ ન્યૂઝ, સાઉદી સરકારે ઈશ્યુ કરી ગાઈડલાઈન

રમઝાનના પવિત્ર મહિનામાં મક્કાની મુલાકાત લેવાની આશા રાખતા હજ યાત્રીઓ માટે સાઉદી અરેબિયા તરફથી ગૂડ ન્યૂઝ આવ્યા છે. સાઉદી અરેબિયાની સરકારે નિર્ણય લીધો છે કે રમઝાનની શરૂઆત સાથે જ મક્કાની પવિત્ર મસ્જિદમાં સામાન્ય લોકોને પ્રવેશ આપવામાં આવશે, પરંતુ તે માટે કેટલીક ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ શરતોનુ પાલન કરવુ પડશે. વહીવટીતંત્ર દ્વારા હજ યાત્રિકો માટે માર્ગદર્શિકા જાહેર કરવામાં આવી છે અને જો તમે પણ પવિત્ર રમઝાન માસમાં ઉમરાહની યાત્રા પર જવા માંગતા હોવ તો બધી જરૂરી માર્ગદર્શિકા કાળજીપૂર્વક યાદ રાખો.

સાઉદી અરેબિયન વહીવટ તરફથી રમઝાનના મહિના દરમિયાન મક્કા આવતા મુસાફરો માટેની માર્ગદર્શિકામાં સૌથી અગત્યની બાબત રસી છે. વહીવટી તંત્ર તરફથી કહેવામાં આવ્યું છે કે જે લોકોએ રસી લીધી છે તેમને જ મક્કામાં પ્રવેશ આપવામાં આવશે. આ માટે, તમારે રસીનું પ્રમાણપત્ર લેવું પડશે. જો તમારી પાસે રસીનું પ્રમાણપત્ર નથી, તો તમને કોઈ પણ સંજોગોમાં પવિત્ર મસ્જિદમાં પ્રવેશ આપવામાં આવશે નહીં. આ સાથે, જે લોકોની રસીનો પહેલો ડોઝ પહેલેથી જ લીધો છે અને 14-દિવસનુ ક્વોરોન્ટાઇન પૂર્ણ કર્યુ છે, અથવા જેમને કોરોનાથી ચેપગ્રસ્ત બન્યા બાદ સ્વસ્થ થયા છે, તેમને પણ મક્કામાં પ્રવેશ આપવામાં આવશે.

વહીવટીતંત્રની માર્ગદર્શિકામાં જણાવાયું છે કે, જેમને રસી આપવામાં આવી છે અને જેઓ મક્કા આવવા માંગે છે, તેઓએ આ માટે નોંધણી કરાવવી પડશે. વહીવટ વતી કહેવામાં આવ્યું છે કે રસી લેવાનો સ્ટેટસ રિપોર્ટ સાઉદી અરબી સરકારને આપવો પડશે. આ માટે સાઉદી અરેબિયાની કોવિડ -19 એપ tawakkalna પર રજિસ્ટ્રેશન કરવું પડશે. જે રીતે ભારતમાં આરોગ્ય સેતુ એપ્લિકેશન છે, તે જ રીતે ગયા વર્ષે સાઉદી અરેબિયામાં આ એપ્લિકેશન શરૂ કરવામાં આવી હતી.

મદીનામાં મસ્જિદે નબ્વી માટેની ગાઈડલાઈન

લોકોને મદીનામાં મસ્જિદે નબ્વીમાં જવાની ઇચ્છા ધરાવતા લોકો, અથવા જે લોકો ઉમરાહ કરવા માંગે છે, તેઓને તવક્ક્લના પર રજિસ્ટર કરવા, તેમજ ઉમરાહની એપ્લિકેશન પર નોંધણી કરાવવી પડશે અને તે પછી તેઓને સ્થળ પ્રમાણે વહીવટ વતી મંજૂરી આપવામાં આવશે. આ સાથે સાઉદી વહીવટીતંત્ર દ્વારા કહેવામાં આવ્યું છે કે લોકોએ સાવધ રહેવું જોઈએ અને ફક્ત અને માત્ર આ બે મોબાઇલ એપ્સ પર વિશ્વાસ કરવો જોઈએ. આ બે એપ્લિકેશન્સ સિવાય, કોઈ ત્રીજી એપ્લિકેશન નથી. વહીવટીતંત્રે લોકોને અપીલ કરી છે કે તેઓ કોઇના ઝાંસામાં ન આવે.

સાઉદી સરકાર દ્વારા જારી કરાઈ ગાઇડલાઇન્સ અત્યંત કડક હોવાનું જણાવાયું છે અને કોઈપણ પ્રકારની તોડફોડ અથવા શિથિલતાથી સખત ત્યાગ કરવાનો આદેશ આપવામાં આવ્યો છે. દિશાનિર્દેશોમાં જણાવાયું છે કે જેઓ બંને પવિત્ર મસ્જિદોમાં ઉમરાહ કરે છે તેઓએ રસીના બંને ડોઝ લેવાની રહેશે. રસીનો એક ડોઝ લેનારાઓને બંને પવિત્ર મસ્જિદોમાં ઉમરાહ કરવાની મંજૂરી આપવામાં આવશે નહીં. આ ઉપરાંત સાઉદી અરેબિયાએ જણાવ્યું છે કે રસી લીધેલા યાત્રિકોએ પણ સાઉદી અરેબિયન વહીવટની તમામ નિયમો અને શરતોનું કડક પાલન કરવું પડશે. મક્કા જતા યાત્રાળુઓએ તારીખ અને સમય અગાઉથી પસંદ કરવો પડે છે અને વહીવટી તંત્ર દ્વારા તમામ હજ યાત્રિકોની દેખરેખ રાખવામાં આવશે.