બાબા રામદેવે પતંજલિ આયુર્વેદિક ઉત્પાદનોને હાંસી પાત્ર બનાવ્યા: IMA અધ્યક્ષ ડો.જયલાલ

ભારતમાં આધુનિક સારવાર માટે ડોકટરોની રાષ્ટ્રીય સ્વૈચ્છિક સંસ્થા ઇન્ડિયન મેડિકલ એસોસિએશને(IMA) કોવિડ -19 ની સારવાર માટે આયુર્વેદિક ડ્રગ કોરોનિલ વિકસાવવાના બાબા રામદેવના દાવાનો સખત વિરોધ કર્યો છે. “આઉટલુક” સાથેની એક મુલાકાતમાં IMAના રાષ્ટ્રીય અધ્યક્ષ ડો.જે.એ.જયલાલે આરોપ લગાવ્યો કે રામદેવનો દાવો જૂઠ્ઠાણું છે અને આવા કાર્યક્રમમાં આરોગ્ય પ્રધાનની હાજરી સમાજમાં ખોટો સંદેશ આપે છે.

તેમણે કહ્યું કે કોઈ સમારોહમાં સૌ પ્રથમ જાહેરાત કરવામાં આવી હતી કે કોવિડ -19 પછીની ગૂંચવણોના ઉપચાર, નિવારણ અને સારવારમાં ઉપયોગી તે પ્રથમ પુરાવા આધારિત દવા છે. આવા ખોટા દાવાઓ ગંભીર ચિંતાનું કારણ છે, ખાસ કરીને આ રોગચાળાના સમયમાં. એક સામાન્ય વ્યક્તિ માનવાનું શરૂ કરશે કે કોરોનિલ તેને મટાડશે. આનાથી ભારતમાં મૃત્યુ દરમાં વધારો થશે. જ્યારે બાબા રામદેવે દાવો કર્યો હતો કે તે પ્રતિરક્ષા બૂસ્ટર છે ત્યારે અમે પ્રતિક્રિયા આપી ન હતી.
તદુપરાંત, વિશ્વ આરોગ્ય સંસ્થાના પ્રમાણપત્ર માટેનો દાવો ભ્રામક છે કારણ કે ડબ્લ્યુએચઓએ દવાઓની અસરકારકતા અને ઉપચારાત્મક મૂલ્યને ક્યારેય પ્રમાણિત નથી કર્યું.

ડો.જયલાલે વધુમાં કહ્યું છે કે જર્નલમાં પ્રકાશિત થયેલા કાગળ સાથે ઘણી સમસ્યાઓ છે. પેપરમાં જ જણાવાયું છે કે આ 95 એસિમ્પ્ટોમેટિક દર્દીઓ પર કરવામાં આવેલું એક પાયલોટ અભ્યાસ છે. જો તે પાયલોટ અભ્યાસ છે તો તે પુરાવા આધારિત દવા હોવાનો દાવો કરી શકાતો નથી. જે દેશમાં ઘણા કોવિડ -19 પોઝિટિવ દર્દીઓ છે, ત્યાં ફક્ત 95 એસિમ્પ્ટોમેટિક દર્દીઓ જ લેવામાં આવે છે. જ્યાં 50 ને પ્લેસિબો મળ્યો હતો, જ્યારે 45 લોકોને દવા આપવામાં આવી હતી.

તેમણે કહ્યું કે કોઈ એસિમ્પટમેટિક દર્દી કોઈ દવા પીધા વિના પાંચ થી સાત દિવસની અંદર કોવિડ -19 ચેપથી સ્વસ્થ થાય છે. જ્યારે પ્રકાશિત થયેલા કાગળમાં કોઈ વ્યક્તિ જ્યારે તેણી સુનાવણી માટે સ્વયંસેવક બને છે ત્યારે તેને ચેપ લાગવાનો કેટલો સમય હતો તે જાહેર કરતું નથી. ઉદાહરણ તરીકે, ધારો કે જો કોઈ વ્યક્તિ ચેપના ચાર દિવસ પછી ચેપ વિકસિત કરે છે અને બીજો વ્યક્તિ પ્રથમ દિવસે પરીક્ષણમાં જોડાયો છે, તો પરિણામ અલગ અલગ છે.

જર્નલમાં પ્રકાશિત પેપરને લઈ અનેક સમસ્યા છે. બીજી સમસ્યા એ છે કે સંશોધનકારોમાંની એક પતંજલિ છે. તે ડ્રગની નિર્માતા, સંશોધનનું પ્રાયોજક અને પછી સંશોધન પેપરનો એક ભાગ છે. બાબા રામદેવના દાવાએ આ દેશમાં પતંજલિ આયુર્વેદિક ઉત્પાદનોને હાંસીપાત્ર બનાવ્યા છે.

તેમણે કહ્યું કે સૌ પ્રથમ, ચાલો તમને જણાવી દઈએ કે સુનાવણીમાં પ્રવેશ સમયે કાગળ એચએસ-સીઆરપી, આઈએલ -6 અને ટીએનએફ–સ્વયંસેવકોના સીરમ સ્તર વિશે કંઇ જાહેર કરતું નથી. બીજું, એસિમ્પ્ટોમેટિક દર્દીઓના 99 ટકામાં આ ત્રણ સૂચકાંકોના સીરમનું સ્તર સામાન્ય છે અને તેમને સારવારની જરૂર નથી. જ્યારે ત્રણ સૂચકાંકો સામાન્ય શ્રેણીથી ઉપર જાય ત્યારે સારવાર જરૂરી છે. જ્યાં સુધી તેમની મર્યાદામાં પરિવર્તનની વાત છે, તે કોઈપણ તંદુરસ્ત વ્યક્તિમાં થોડા દિવસો પછી થાય છે.