સોશિયલ મીડિયા અને ઓટીટી માટેની ગાઈડલાઈન ઈશ્યુ, ફરિયાદ થવાથી કન્ટેન્ટ દુર કરવા મળશે 24 કલાક

કેન્દ્રીય મંત્રી રવિશંકર પ્રસાદે કહ્યું છે કે જો કોર્ટ અથવા સરકાર સોશિયલ મીડિયા પ્લેટફોર્મ પરથી તોફાની સંદેશાઓ વિશે માહિતી માંગે છે, તો તે આપવી પડશે. આમાં, પ્રથમ પોસ્ટિંગ વપરાશકર્તાની માહિતી પણ માંગણી પર આપવી પડશે. ઉપરાંત, કેન્દ્રીય કાયદા પ્રધાન અને જો તમે કોઈ સોશિયલ મીડિયા વપરાશકર્તાની સામગ્રીને નિષ્ક્રિય કરવા માંગો છો, તો તમારે તેનું કારણ જણાવવું પડશે અને તેને સાંભળવું પડશે.

તેમણે કહ્યું કે ભારતમાં દરેક સોશિયલ મીડિયા પ્લેટફોર્મનું સ્વાગત છે, પરંતુ તેમાં બેવડા ધોરણો ન હોવા જોઈએ. જો કેપિટોલ હિલ ત્રાટકશે, તો સોશ્યલ મીડિયા પોલીસ કાર્યવાહીને સમર્થન આપે છે, પરંતુ જ્યારે લાલ કિલ્લા પર કોઈ આક્રમક હુમલો થાય છે, ત્યારે તમારી પાસે બેવડા ધોરણ છે. આ સ્પષ્ટ રીતે સ્વીકાર્ય નથી.

તેમણે કહ્યું કે સોશ્યલ મીડિયા પર બનાવેલા કાયદા 3 મહિનાની અંદર અમલમાં મૂકવામાં આવશે, જેથી તેઓ તેમની સિસ્ટમ સુધારી શકે. બાકીના નિયમો સૂચનાના દિવસથી અમલમાં આવશે.

તમને જણાવી દઈએ કે કેન્દ્રીય પ્રધાનો રવિશંકર પ્રસાદ અને પ્રકાશ જાવડેકરે સોશિયલ મીડિયા પર ડિજિટલ કન્ટેન્ટ પર નવા નિયમો માર્ગદર્શિકા જારી કરી હતી. આ દરમિયાન, તેમણે કહ્યું, “સોશિયલ મીડિયાના વ્યાપક દુરૂપયોગ અંગે વર્ષોથી ચિંતા થઈ રહી છે. મંત્રાલયે વિસ્તૃત ચર્ચા-વિચારણા કરી હતી. અમે ડિસેમ્બર 2018 માં એક ડ્રાફ્ટ તૈયાર કર્યો હતો.”

ફેસબુક, ટ્વિટર સહિતના સોશ્યલ મીડિયા પ્લેટફોર્મ પર પણ ફરિયાદ નિવારણ મિકેનિઝમ હોવાનો આદેશ આપવામાં આવ્યો છે, જે અંતર્ગત તેઓએ ફરિયાદ અધિકારીનું નામ લેવું જરૂરી છે, જે 24 કલાકની અંદર ફરિયાદ દાખલ કરશે અને 15 દિવસમાં તેનું નિરાકરણ લાવશે.

નવી માર્ગદર્શિકા પણ તમામ ઓટીટી પ્લેટફોર્મ્સ પરની સામગ્રીને સ્વ-વર્ગીકૃત કરવી ફરજિયાત બનાવે છે. આ માહિતી પ્રકાશ જાવડેકરે આપી હતી. તેમણે કહ્યું કે આ માટે 13+, 16+ અને એ (એડલ્ટ) કેટેગરીઝ હશે. બ્રીફિંગ દરમિયાન તેમણે કહ્યું કે, “ત્યાં કોઈ પેરેંટ મિકેનિઝમ હોવું જોઈએ અને ખાતરી કરવી જોઈએ કે બાળકો આવા વીડિયો ન જોતા હોય.” તેમણે એમ પણ માહિતી આપી હતી કે માહિતી અને પ્રસારણ મંત્રાલયની દેખરેખ ઓટીટી અને ડિજિટલ મીડિયા કરશે અને આઇટી મંત્રાલય મધ્યસ્થી પ્લેટફોર્મની સંભાળ લેશે.