પહેલી માર્ચ સુધી મફતમાં ફાસ્ટેગ લગાવવામાં આવશે, ડેઈલી ટોલ કલેક્શન 102 કરોડ પર પહોંચ્યું

નેશનલ હાઇવે ઓથોરિટી ઓફ ઈન્ડિયા (એનએચએઆઈ) એ શનિવારે કહ્યું હતું કે દેશમાં ટોલ પ્લાઝા પર ડિજિટલ પેમેન્ટને પ્રોત્સાહન આપવા લાવવામાં આવેલા ફાસ્ટેગ પેમેન્ટનો ઉપયોગ દેશભરમાં 23.2 ટકા પર પહોંચી ગયો છે. એનએચએઆઈએ શનિવારે એક ટ્વિટમાં જણાવ્યું હતું કે, ટ્રાન્ઝેક્શનની કુલ સંખ્યા 63 લાખને પાર કરી ગઈ છે.

આ સાથે એમ પણ કહ્યું કે ફાસ્ટેગ દ્વારા ટોલ કલેક્શન દરરોજ 102 કરોડ સુધી પહોંચી ગયું છે. એનએચએઆઈએ જણાવ્યું હતું કે પહેલી માર્ચ સુધી તમામ ટોલ પ્લાઝા પર વિના મૂલ્યે ફાસ્ટેગ લગાવવામાં આવી રહ્યા છે. તમને જણાવી દઈએ કે માર્ગ પરિવહન મંત્રાલયે ટોલ પ્લાઝા પર 100 ટકા ફાસ્ટેગ સિસ્ટમ લાગુ કરી છે. હવે જો તમે ફાસ્ટેગ વિના ટોલ પ્લાઝા પરથી પસાર થશો તો તમારે ડબલ ટોલ ચૂકવવો પડશે.

જણાવી દઈએ કે ફાસ્ટેગ એક ઇલેક્ટ્રોનિક ટોલ પેમેન્ટ સિસ્ટમ છે જે 16 ફેબ્રુઆરીથી આખા દેશના રાષ્ટ્રીય રાજમાર્ગો પર લાગુ કરવામાં આવી છે. ગાડીઓ પર એક ટેગ મૂકવામાં આવે છે, જેમાં એક કોડ હોય છે અને જ્યારે ગાડી ટોલ પ્લાઝા પરથી પસાર થાય છે, ત્યારે ત્યાં સ્થાપિત સેન્સર તેને સ્કેન કરે છે અને વાહનો વિલંબ કર્યા વિના આગળ વધે છે.

એનએચએઆઇએ જણાવ્યું હતું કે તેના અમલીકરણના પાંચ દિવસમાં રાષ્ટ્રીય ધોરીમાર્ગો પર 100 ટકા કેશલેસ ટોલિંગની જોગવાઈ અંગે મુસાફરો તરફથી સકારાત્મક પ્રતિસાદ મળ્યો છે. સરકારી સંસ્થાએ જણાવ્યું હતું કે, ફાસ્ટાગમાં સંતુલનને રોકવા માટે તેણે STAT નામની એક નવી સુવિધા પણ ઉમેરી છે. જેને ગૂગલ પ્લે અથવા એપલના એપ સ્ટોર પરથી ડાઉનલોડ કરી શકાય છે. જેમાં વાહન માલિકો રંગ કોડ દ્વારા ફાસ્ટેગ રાજ્ય ચકાસી શકે છે.