તબલીગી જમાતનાં 35 વિદેશી સભ્યો પોતપોતાનાં વતન પરત ફરી શકશે, પાસપોર્ટ જારી કરવા અદાલતનો આદેશ

નિઝામુદ્દીન મરકઝ કેસમાં દિલ્હીની કોર્ટે 35 તબલીલી જમાત સભ્યોને મોટી રાહત આપી છે. ગયા વર્ષે કોરોના વાયરસ સંકટ દરમિયાન જપ્ત કરાયેલા બધાના પાસપોર્ટ જારી કરવા કોર્ટે આદેશ આપ્યો છે. કૃપા કરી કહો કે આ તમામ 35 સભ્યો તે છે જે નિઝામુદ્દીન માર્કાઝ કેસમાં નિર્દોષ જાહેર થયા છે. ગયા વર્ષે ડિસેમ્બર 2020 માં કેસની સુનાવણી દરમિયાન ચીફ મેટ્રોપોલિટન મેજિસ્ટ્રેટ અરૂણકુમાર ગર્ગે 14 દેશોના વિદેશીઓને આરોપમાં મુકત કર્યા હતા.

નોંધપાત્ર વાત એ છે કે, કોરોના વાયરસ રોગચાળો ફેલાતો અટકાવવા માટે, કેન્દ્ર સરકારે માર્ચ 2020 માં દેશવ્યાપી લોકડાઉનની જાહેરાત કરી હતી. તે જ સમયે, ઘણા લોકો પર કોવિડ રોગચાળા માર્ગદર્શિકાનું પાલન ન કરવાના આરોપમાં તબલીગી જમાત કાર્યક્રમમાં તેમની કથિત સંડોવણી માટે કાનૂની કાર્યવાહી કરવામાં આવી હતી. આ કિસ્સામાં, 14 દેશોના વિદેશી નાગરિકોને અદાલતે પહેલાથી જ મંજૂરી આપી દીધી હતી, હવે 20 ફેબ્રુઆરીને શનિવારે તેમના પાસપોર્ટ જારી કરવાના આદેશો આપવામાં આવ્યા છે.

આપત્તિ વ્યવસ્થાપન અધિનિયમ, 2005 ની કલમ 51 હેઠળ તબલીગી જમાતનાં સભ્યો વિરુદ્ધ આરોપો મૂકવામાં આવ્યા હતા. ડિસેમ્બરમાં, કેસ રજૂ કરતી વખતે કોર્ટે આઈપીસીની કલમ 270 (આઈપીડી), કલમ 271 (એકત્રીકરણના નિયમોનું પાલન ન કરતી) અને વિદેશી કાયદા (વિઝા નિયમો) ની કલમ 14 (એ) (બી) ના આદેશ આપ્યો હતો. ), 35 વિદેશી નાગરિકો નિર્દોષ જાહેર થયા હતા.

પ્રાપ્ત માહિતી અનુસાર, નક્કર પુરાવા ન મળતાં કોર્ટે વિદેશી નાગરિકોને છૂટા કર્યા હતા, તેમની સામે ચાર્જશીટ પણ દાખલ કરવામાં આવી હતી. માર્ચ 2020 માં રાજધાની દિલ્હીના નિઝામુદ્દીન વિસ્તારમાં યોજાયેલ તબલીગી જમાત કાર્યક્રમમાં ભારતના કુલ 500,500૦૦ વિદેશી સભ્યોએ ભાગ લીધો હતો.