લાલ કિલ્લા પર ધ્વજ: અઢી લાખ અમેરિકી ડોલરનું ઈનામ, ખાલિસ્તાની એલાન તરફ આંખ આડા કાન કરાયા?

દિલ્હીમાં ખેડૂત સંગઠનો દ્વારા આયોજિત ટ્રેક્ટર રેલીમાં ઉપજાવેલા ઉપદ્રવની રૂપરેખા ઘણા દિવસો અગાઉથી તૈયાર કરવામાં આવી હતી. વિદેશમાં બેઠા બેઠાં કટ્ટરવાદી પ્રવૃત્તિઓ કરનારા શીખ ફોર જસ્ટિસ નામના ભાગલાવાદી ખાલિસ્તાની જૂથ, તેના મુખ્ય આતંકવાદી ગુરપતવંતસિંહ પન્નુએ લાલ કીલા ઉપર ધ્વજવંદન કરવા માટે અઢી લાખ અમેરિકન ડોલર આપવાની જાહેરાત કરી હતી. હવે સવાલ એ ઉભો થાય છે કે શું પન્નુની ઘોષણાને દિલ્હી પોલીસ અને અન્ય કેન્દ્રીય સુરક્ષા એજન્સીઓએ હળવાશથી લીધી હતી.

સૂત્રોએ જણાવ્યું છે કે આ પ્રશ્ન મંગળવારે કેન્દ્રીય ગૃહ મંત્રાલયમાં યોજાયેલી ઉચ્ચ-સ્તરીય બેઠકમાં ઉઠાવવામાં આવ્યો હતો. જ્યારે પન્નુનો આ સંદેશ પોલીસ પાસે હતો ત્યારે ટ્રેક્ટર રેલી સાથે વ્યવહાર કરવા માટે પૂરતી વ્યવસ્થા કેમ કરવામાં આવી ન હતી. આ વિરામ અંગે સુરક્ષા એજન્સીઓ પાસેથી જવાબો માંગવામાં આવ્યા છે.

ગુરપંતવંતસિંહ પન્નુ, જેમની સંસ્થાને બે અઠવાડિયા પહેલા ઘણા લોકોના આવા કોલ આવવાનું શરૂ થયું હતું, કે તેઓ 26 જાન્યુઆરીએ કોઈ મોટું પગલું ભરશે. આ સંદેશ સુરક્ષા એજન્સીઓને પહોંચાડવામાં આવ્યો હતો. 26 જાન્યુઆરી નજીક આવી રહી છે અને લાલ કિલ્લા પર, એક ભારતીય ત્રિરંગો છે. 26 જાન્યુઆરીએ ત્રિરંગો કાઢી અને તેને ખાલિસ્તાનના ધ્વજ સાથે બદલો. સંદેશમાં જ તેમણે એમ પણ કહ્યું હતું કે જે લોકો ભારતીય ત્રિરંગો કાઢ્યો છે, તેઓને 2.5 મિલિયન યુએસ ડોલર મળશે.

એટલું જ નહીં, પન્નુએ એક વીડિયો પણ બહાર પાડ્યો. આના દ્વારા તેઓ ખેડૂતોના હાલના આંદોલનને 1984 ના શીખ વિરોધી રમખાણો સાથે જોડવાનો પ્રયાસ કરી રહ્યા હતા. પન્નુના સમર્થકોએ ખેડૂત આંદોલનને ‘શીખનો સંઘર્ષ’ બનાવવા માટે કથિત રૂપે પ્રયાસ કર્યો હતો. અઢી મિલિયન યુએસ ડોલર ઉપરાંત, સિચ ફોર જસ્ટિસએ યુવાન ખેડૂત વિરોધ પ્રદર્શન કરવા માટે વિદેશી નાગરિકતા પણ લગાવી હતી.

આતંકવાદી પન્નુએ કહ્યું કે વિશ્વના કાયદા તમારી પાસે છે. જો ભારત સરકાર તમારા પર આંગળી ઉભા કરે, તો તમને અને તમારા પરિવારોને યુએન કાયદા હેઠળ વિદેશમાં લાવવામાં આવશે. ટ્રેક્ટર રેલીના ત્રણથી ચાર દિવસ પહેલાં જારી કરાયેલા આવા સંદેશાઓની સંખ્યામાં વધારો થયો છે. ખાલિસ્તાની આતંકવાદી ખેડુતો ખાલિસ્તાની ટ્રેક્ટર રેલી દરમ્યાન વિરોધ પ્રદર્શન કરનારાઓને રસ્તાઓની મુલાકાત લેવા પ્રોત્સાહિત કરી રહ્યા હતા જ્યાં તેમને જવાની મંજૂરી નથી. આ પછી, પન્નુએ સ્પષ્ટ કહ્યું કે જે લાલ કિલ્લા પર જશે અને ધ્વજ ફરકાવશે, તેને અઢી મિલિયન યુએસ ડોલર આપવામાં આવશે.

શરૂઆતમાં, જ્યારે કિસાન આંદોલન સ્થળે જગતારસિંહ હાવરા અને જર્નેલ સિંહ ભીંદરાનવાલે જેવા આતંકીઓની તસવીરો જોવા મળી હતી, ત્યારે લોકોને પહેલીવાર ખબર પડી કે ખાલિસ્તાની તત્વો આંદોલનમાં હાજર થઈ શકે છે. દિલ્હી પોલીસે આ કેસ પર નજર રાખવાનું શરૂ કર્યું. કેન્દ્રીય ગૃહમંત્રાલયે પન્નુની આ સંસ્થાને આતંકવાદીઓની યાદીમાં નામ આપ્યું છે. આ સંગઠન પર આક્ષેપો કરવામાં આવી રહ્યા છે કે તે ભારતમાં ખાલિસ્તાની માંગ આગળ વધારતી સંસ્થાઓને પ્રોત્સાહન આપી રહી છે.