બાઈડેને પણ ચીન મામલે બતાવ્યા સખત તેવર, તાઈવાને ડરાવ્યા તો દરિયામાં અમેરિકાએ ખડક્યા વિમાનવાહક જહાજ

અમેરિકામાં ડોનાલ્ડ ટ્રમ્પની વિદાય અને જો બાઈડેનની તાજપોશી વચ્ચે ચીને તાઇવાન પરનાં દબાણમાં ખૂબ વધારો કર્યો છે. ડ્રેગન આ ટાપુ રાષ્ટ્રને ગળી જવાનો ઇરાદો ધરાવે છે, પરંતુ આ દરમિયાન યુ.એસ.એ દક્ષિણ ચીન સમુદ્રમાં યુદ્ધ જહાજો તૈનાત કરીને સીધા પડકાર ફેંક્યો છે. રવિવારે, યુ.એસ. સૈન્યએ કહ્યું કે યુ.એસ.એસ. થિયોડોર રૂઝવેલ્ટની આગેવાનીમાં વિમાન યુદ્ધ જહાજોનું એક જૂથ, નેવિગેશનની સ્વતંત્રતા સુનિશ્ચિત કરવા માટે દક્ષિણ ચીન સમુદ્રમાં પ્રવેશ્યું. ચીન અને તાઇવાન વચ્ચે વધી રહેલા તનાવથી વોશિંગ્ટનમાં ચિંતા ઉભી થઈ છે.

યુએસ ઇન્ડો-પેસિફિક કમાન્ડે એક નિવેદનમાં જણાવ્યું છે કે શનિવારે યુદ્ધ જહાજો દક્ષિણ ચીન સમુદ્રમાં પહોંચ્યા હતા. તે જ દિવસે થયું હતું કે તાઇવાનએ કહ્યું હતું કે, મોટી સંખ્યામાં ચીનના બોમ્બર્સ અને લડાકુ વિમાનોએ તેના હવાઈ સંરક્ષણ ઓળખ ક્ષેત્રમાં ઘુસણખોરી કરી છે.

યુ.એસ. સૈન્યએ કહ્યું છે કે તેમના યુદ્ધ જહાજ જૂથો દરિયામાં સ્વતંત્રતા સુનિશ્ચિત કરવા માટે નિયમિત કામગીરી માટે દક્ષિણ ચીન સમુદ્રમાં છે. હડતાલ જૂથના કમાન્ડર, ડગ વેરીસિમોએ કહ્યું, “30 વર્ષીય કારકિર્દીમાં આ સમુદ્રોમાં વહાણમાં આવ્યા પછી દક્ષિણ ચીન સમુદ્રમાં પાછા ફરવું સારું થયું.” સમુદ્રની સ્વતંત્રતા સુનિશ્ચિત કરવા અને સાથી અને ભાગીદારોને ખાતરી આપવા માટે અમે નિયમિત કામગીરી હાથ ધરી રહ્યા છીએ. ”

તાઇવાન પર ચીની સૈન્યના દબાણ અંગે યુ.એસ.એ ચિંતા વ્યક્ત કરી હતી કે આવી ધમકી આપવાની યુક્તિઓ પ્રાદેશિક શાંતિ અને સ્થિરતા માટે ખતરો છે. વિદેશ મંત્રાલયના પ્રવક્તા નેડ પ્રાઇસે શનિવારે કહ્યું કે, યુનાઇટેડ સ્ટેટ્સ તાઇવાન સહિત તેના પડોશીઓને ધમકાવવા PRC (પીપલ્સ રિપબ્લિક ઓફ ચાઇના) ના પ્રયત્નો અંગે ચિંતિત છે. એક નિવેદનમાં, તેમણે બેઇજિંગને લોકશાહી રૂપે ચૂંટાયેલા તાઇવાનના પ્રતિનિધિઓ સાથે અર્થપૂર્ણ વાતચીત કરવા તાઇવાન પરના સૈન્ય, રાજદ્વારી અને આર્થિક દબાણને સમાપ્ત કરવા વિનંતી કરી.

તેમણે કહ્યું કે, ભારતીય પ્રશાંત ક્ષેત્રમાં વહેંચાયેલ સમૃદ્ધિ, સલામતી અને મૂલ્યોને આગળ વધારવા માટે અમે મિત્રો અને સાથીદારો સાથે ઉભા છીએ. તેમણે કહ્યું કે યુએસ ‘ત્રણ સમુદાયો’, ‘તાઇવાન રિલેશન એક્ટ’ અને ‘સિક્સ એશ્યોરન્સ’ માં દર્શાવેલ પ્રતિબદ્ધતાઓને સમર્થન આપી રહ્યું છે. “અમે તાઇવાનને પર્યાપ્ત આત્મ-સંરક્ષણ ક્ષમતાઓ જાળવી રાખવામાં મદદ કરીશું,” પ્રાઈસે જણાવ્યું હતું. તાઇવાન પ્રત્યેની અમારી કટિબદ્ધતા દૃઢ છે અને તે તાઇવાનના સમુદ્રી ક્ષેત્ર અને પ્રદેશમાં શાંતિ અને સ્થિરતા જાળવવામાં ફાળો આપશે. ”