લદ્દાખ ડેડલોક: નવમા રાઉન્ડની વાટાઘાટોનો અંત, ભારત-ચીન સૈન્યને દૂર કરવાની પ્રક્રિયા આગળ ધપાવશે

લગભગ અઢી મહિનાના ગાળા પછી ભારતીય અને ચીની સેનાએ રવિવારે કોર્પ્સ કમાન્ડર કક્ષાની વાટાઘાટોનો નવમો રાઉન્ડ યોજ્યો. પૂર્વી લદ્દાખના તમામ મુકાબલોથી સૈન્યને દૂર કરવાની પ્રક્રિયા પર આગળ વધવાનો હેતુ છે. સૂત્રોએ આ માહિતી આપી હતી.

તેમણે કહ્યું કે, પૂર્વી લદ્દાખમાં લાઇન ઓફ એચ્યુઅલ કંટ્રોલ (એલએસી) ની ચીની બાજુના મોલ્ડો સરહદ વિસ્તારમાં સવારે 10 વાગ્યે ઉચ્ચ-સ્તરની સૈન્ય સંવાદની શરૂઆત થઈ. આ અગાઉ, 6 નવેમ્બરના રોજ યોજાયેલા આઠમા રાઉન્ડની વાતચીતમાં, બંને પક્ષોએ વિરોધાભાસી સ્થાનો પરથી સૈન્યની પાછા ખેંચવા પર વિસ્તૃત ચર્ચા કરી હતી.

ભારતીય પ્રતિનિધિમંડળનું નેતૃત્વ લેહ ખાતે 14 મી કોર્પ્સના કમાન્ડર લેફ્ટનન્ટ જનરલ પી.જી.કે. મેનન કરી રહ્યા છે. ભારત સતત કહેતું રહ્યું છે કે પર્વતીય ક્ષેત્રના તમામ સંઘર્ષક્ષેત્રોમાંથી સૈનિકો પરત ખેંચવાની પ્રક્રિયા આગળ વધારવી અને તણાવ ઓછો કરવો તે ચીનની જવાબદારી છે.

કોર્પ્સ કમાન્ડર સ્તરે સાતમા રાઉન્ડની વાટાઘાટો 12 ઓક્ટોબરના રોજ યોજાઇ હતી, જેમાં ચીને પેગોંગ તળાવના દક્ષિણ કાંઠાની આજુબાજુના વ્યૂહાત્મક મહત્ત્વના સ્થળોએથી ભારતીય સૈન્યને દૂર કરવા પર ભાર મૂક્યો હતો. પરંતુ ભારતે એક સાથે તમામ ટકરાવાની જગ્યાઓથી સૈન્ય પાછા ખેંચવાની પ્રક્રિયા શરૂ કરવાનું કહ્યું હતું.

યુદ્ધની તૈયારી સાથે પૂર્વી લદ્દાખના વિવિધ પર્વતીય વિસ્તારોમાં હજી પણ ભારતીય સેનાના ઓછામાં ઓછા 50,000 જવાનો તૈનાત છે. હકીકતમાં, કોઈ નક્કર પરિણામ બંને દેશો વચ્ચેના મડાગાંઠને હલ કરવા માટે અનેક તબક્કાની વાતચીતમાં સામેલ થઈ શક્યું નથી.

અધિકારીઓના મતે, ચીને સમાન સંખ્યામાં સૈન્ય તૈનાત કરી દીધું છે. ગયા મહિને ભારત અને ચીન વચ્ચે ભારત-ચીન સરહદ બાબતો પર ‘એક્ઝિક્યુટિવ મિકેનિઝમ ફોર કન્સલ્ટેશન એન્ડ કોઓર્ડિનેશન’ (ડબ્લ્યુએમસીસી) ફ્રેમવર્ક હેઠળ રાજદ્વારી વાટાઘાટોનો બીજો રાઉન્ડ યોજાયો હતો, પરંતુ આ વાટાઘાટોને કોઈ નક્કર પરિણામ મળ્યું ન હતું.

લશ્કરી વાટાઘાટના છઠ્ઠા રાઉન્ડ પછી, બંને પક્ષોએ આગળના મોરચે વધુ સૈનિકો નહીં મોકલવા, જમીનની સ્થિતિ બદલવા માટે એકપક્ષીય પ્રયાસો કરવા અને બાબતોને વધુ જટિલ બનાવતી કોઈપણ પ્રવૃત્તિથી દૂર રહેવા સહિતના નિર્ણયોની શ્રેણીબદ્ધ જાહેરાત કરી.