‘આખો દેશ તમારો આભાર માનશે’, ખેડૂતે પીએમ મોદીનાં માતા હિરાબેનને ભાવનાત્મક પત્ર લખ્યો

પંજાબના એક ખેડૂતે વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીની વૃદ્ધ માતા હીરાબેન મોદીને એક ઉત્સાહી પત્ર લખ્યો છે, જ્યારે તેમના જેવા હજારો ખેડુતો સાથે મહિનાઓ સુધી વિરોધ પ્રદર્શનો કર્યા હતા, તેમના પુત્રને ત્રણેય નવા કૃષિ કાયદાઓ રદ કરવા કહ્યું છે, જે દેશમાં એક મોટું આંદોલન ચાલી રહ્યું છે. તેમણે પત્રમાં આશા વ્યક્ત કરી હતી કે તેઓ પીએમ નરેન્દ્ર મોદી તરફ પોતાનો વિચાર બદલવા માટે માતા તરીકેની તમામ શક્તિઓનો ઉપયોગ કરશે.

પંજાબના ફિરોઝપુર જિલ્લાના ગોલુ કા મોઢ ગામના રહેવાસી હરપ્રીતસિંહે આ પત્ર હિન્દીમાં લખ્યો છે. તેમણે 100 વર્ષિય હીરાબેન મોદીને અપીલ કરી અને તેમાં ઘણા ભાવનાત્મક મુદ્દાઓ શામેલ કર્યા. તેમણે હવામાન પરિસ્થિતિઓ, જેના અંતર્ગત ખેડુતો વિરોધ કરી રહ્યા છે, કાયદાઓ રદ કરવાની માંગની પ્રકૃતિ, દેશમાં ભૂખમરોમાં ખેડુતોનું યોગદાન અને દેશની સરહદો સુરક્ષિત કરવામાં તેમના યોગદાન જેવા મુદ્દાઓની ચર્ચા કરી છે.

હરપ્રીત સિંહે લખ્યું છે કે, “હું આ પત્ર ભારે હૃદયથી લખી રહ્યો છું, કેમ કે તમે જાણતા હશો કે દેશ અને દુનિયાને ખવડાવનારા અન્નદાતાઓ ત્રણેય કાળા કાયદાને કારણે ઠંડી શિયાળામાં પણ દિલ્હીની શેરીઓમાં સૂવાની ફરજ પડે છે. 90-95 વર્ષના વૃદ્ધો ઉપરાંત, બાળકો અને મહિલાઓ પણ સામેલ છે. કડકડતી ઠંડી લોકોને બિમાર કરી રહી છે. લોકો શહીદ પણ થઈ રહ્યા છે, જે આપણા બધા માટે ચિંતાનો વિષય છે. ”

તેમણે આગળ લખ્યું કે, “દિલ્હીની સરહદો પર આ શાંતિપૂર્ણ આંદોલન ચાલી રહ્યું છે. અદાણી, અંબાણી અને અન્ય કોર્પોરેટ ગૃહોના કહેવાથી ત્રણ કાળા કાયદા દ્વારા પસાર કરવામાં આવ્યું છે.”

સંસદ સપ્ટેમ્બર 2020 માં સંસદ દ્વારા ત્રણ નવા કૃષિ કાયદા પસાર કર્યા બાદ દિલ્હી અને આજુબાજુની સરહદ પર લગભગ બે મહિનાથી હજારો ખેડૂતોની સાથે વિરોધ પ્રદર્શન કરનારાઓમાં હરપ્રીત સિંહનો પણ સમાવેશ થાય છે. આ સમયગાળા દરમિયાન, ખેડૂત સંગઠનોની સરકાર સાથે અનેક રાઉન્ડની વાટાઘાટો થઈ છે, પરંતુ તેમાં કોઈ સફળ રહી નથી. ખેડૂત આંદોલનને કારણે, 75થી વધુ ખેડુતોએ પોતાનો જીવ ગુમાવ્યો છે, અને અનેકે આત્મહત્યા કરી છે.

સિમલામાં પરવાનગી વગર પ્રદર્શન કરવા બદલ થોડા દિવસો પહેલા હરપ્રીત સિંહની ધરપકડ કરવામાં આવી હતી. બાદમાં તેમને જામીન પર મુક્ત કરવામાં આવ્યો હતો. તેમણે પત્રમાં લખ્યું છે કે, “મેં આ પત્ર ખૂબ આશા અને અપેક્ષા સાથે લખ્યો છે. તમારા પુત્ર નરેન્દ્ર મોદી દેશના વડા પ્રધાન છે. તેમનાં દ્વારા પસાર કરાયેલા કૃષિ કાયદાને રદ કરી શકે છે. મને લાગ્યું કે માતાને ના પાડી શકશે નહીં.” તેમણે લખ્યું, “આખો દેશ તમારો આભાર માનશે. એક જ માતા જ પુત્રને આદેશો આપી શકે છે.”