મૃતકના વીર્ય ઉપર પિતા કે તેની વિધવા પત્નીનો હક? કલકત્તા હાઇકોર્ટે આપ્યો ચુકાદો 

કલકત્તા હાઇકોર્ટે મૃત પુત્ર દ્વારા જમા કરાયેલા શુક્રાણુ પર પિતા દ્વારા કરેલા દાવાને ફગાવી દીધો હતો. કોર્ટે ચુકાદો આપતી વખતે જણાવ્યું હતું કે મૃતકના શુક્રાણુ ફક્ત તેની પત્નીને જ તે પ્રાપ્ત કરવાનો અધિકાર છે. ન્યાયાધીશ સભ્યસાચી ભટ્ટાચાર્યએ કહ્યું કે અરજદારને તેમના પુત્રના સુરક્ષિત શુક્રાણુ મેળવવાનો કોઈ દૂષિત અધિકાર નથી.

અરજદારની સલાહમાં જણાવાયું છે કે તેના પુત્રની વિધવાને આ બાબતમાં ‘વાંધો નહીં’ આપવા અથવા ઓછામાં ઓછી તેમની વિનંતીનો જવાબ આપવા સૂચન કરવું જોઈએ. જોકે કોર્ટે વકીલની વિનંતીને નકારી કાઢી હતી.

કોર્ટે કહ્યું કે, દિલ્હીની હોસ્પિટલમાં રાખેલ શુક્રાણુ મૃતકનું છે અને મૃત્યુ સુધી તે વૈવાહિક સંબંધમાં હતો, તેથી મૃતક સિવાયની તેની પત્નીનો જ અધિકાર છે.

અરજદારે દલીલ કરી હતી કે તેનો પુત્ર થેલેસેમિયાનો દર્દી છે અને ભવિષ્યના ઉપયોગ માટે તેના શુક્રાણુને દિલ્હીની હોસ્પિટલમાં સુરક્ષિત રાખે છે. વકીલના જણાવ્યા મુજબ અરજદારે, તેમના પુત્રના મૃત્યુ પછી, તેના પુત્રના શુક્રાણુને હોસ્પિટલ નજીક પહોંચવા માટે તેની પાસે સંપર્ક કર્યો. હોસ્પિટલે તેમને માહિતી આપી હતી કે આ માટે મૃતકની પત્નીની પરવાનગી અને લગ્નના પુરાવાની જરૂર રહેશે.

વર્ષ 2009 માં, ભારતમાં પ્રથમ વખત, પતિના વીર્ય દ્વારા બાળકોની ખુશી પ્રાપ્ત થઈ.
ભારતમાં, વર્ષ 2009 માં પ્રથમ વખત, એક ભારતીય મહિલાને પતિના વીર્યથી બાળકની ખુશી મળી. પતિના મૃત્યુના બે વર્ષ પછી, પૂજા નામની સ્ત્રી ગર્ભવતી થઈ અને કોલકાતાની હોસ્પિટલમાં પુત્રને જન્મ આપ્યો. પૂજાએ તેમના સ્વર્ગસ્થ પતિ રાજીવના શુક્રાણુઓની મદદથી ગર્ભધારણ કર્યું. 2003 ના નિ:સંતાન પ્રયત્નોએ કૃત્રિમ ગર્ભાધાનની શરૂઆત કરી. આ પહેલા, પૂજા માતા બની ત્યારે 2006 માં રાજીવનું અવસાન થયું હતું.

બે વર્ષ પછી, પૂજાને ખબર પડી કે તેના પતિનો વીર્ય હોસ્પિટલની સ્પર્મ બેંકમાં સુરક્ષિત છે. પૂજાએ ડોક્ટરનો સંપર્ક કર્યો અને પછી વકીલોની સલાહ પણ લીધી. આ પછી ડો વૈદ્યનાથ ચક્રવર્તીએ પૂજાની સારવાર શરૂ કરી અને તે ગર્ભવતી થઈ. માતા બન્યા પછી, પૂજાએ કહ્યું, “હું બુમ પાડીને આખી દુનિયાને કહેવા માંગુ છું કે મારો પતિ પાછો આવ્યો છે.”