કેમ્બ્રિજ એનાલિટિકા સામે સીબીઆઈએ કેસ કર્યો, ફેસબુક ડેટા ચોરીનો છે આરોપ

સેન્ટ્રલ બ્યુરો ઓફ ઇન્વેસ્ટિગેશન (સીબીઆઈ) એ શુક્રવારે યુકે સ્થિત રાજકીય સલાહકાર કંપની કેમ્બ્રિજ એનાલિટિકા સામે 5.62 લાખ ભારતીય ફેસબુક વપરાશકર્તાઓનો વ્યક્તિગત ડેટા એકત્રિત કરવાના મામલે કેસ નોંધ્યો છે. એજન્સીએ આ જ કેસમાં દેશની બહારની અન્ય કંપની ગ્લોબલ સાયન્સ રિસર્ચ (જીએસઆરએલ) સામે પણ કેસ નોંધ્યો છે.

કેન્દ્રીય ઇલેક્ટ્રોનિક્સ અને માહિતી ટેકનોલોજી પ્રધાન રવિશંકર પ્રસાદે કહ્યું કે ફેસબુક-કેમ્બ્રિજ એનાલિટિકા ડેટા ચોરીના કેસમાં સીબીઆઈ તપાસ કરવામાં આવશે. સીબીઆઈના જવાબમાં સોશિયલ મીડિયા કંપનીએ કહ્યું હતું કે જીએસઆરએલ ગેરકાયદેસર રીતે ભારતમાં લગભગ 5.62 લાખ વપરાશકર્તાઓનો વ્યક્તિગત ડેટા એકત્રિત કરે છે અને તેને કેમ્બ્રિજ એનાલિટિકા સાથે શેર કરે છે.

એવો આરોપ છે કે કન્સલ્ટિંગ ફર્મે આ ડેટાનો ઉપયોગ ભારતમાં ચૂંટણીને પ્રભાવિત કરવા માટે કર્યો હતો. માર્ચ 2018 માં, ઘણા આંતરરાષ્ટ્રીય મીડિયા પ્લેટફોર્મ્સે કેમ્બ્રિજ એનાલિટિકાના ભૂતપૂર્વ કર્મચારીઓ, સહયોગીઓ અને દસ્તાવેજોને ટાંકીને જણાવ્યું હતું કે કંપનીએ તેમની પરવાનગી વિના 50 મિલિયન (50 મિલિયન) કરતાં વધુ વપરાશકર્તાઓની ફેસબુક પ્રોફાઇલમાંથી વ્યક્તિગત માહિતી એકઠી કરી હતી. આ આરોપો અંગે સીબીઆઈએ કેમ્બ્રિજ એનાલિટિકા અને જીએસઆરએલ વિરુદ્ધ પ્રાથમિક તપાસ શરૂ કરી છે.