1857માં થઈ હતી ફાંસી, પણ બિહારના વારીસ અલીને હવે મળ્યો શહીદનો દરજ્જો

બિહારના તિરહૂટનાં સ્વાતંત્ર્યવીર વારીસ અલીને આખરે શહીદનો દરજ્જો મળ્યો છે. વારિસ અલીને 1857 માં ફાંસી આપવામાં આવી હતી, પરંતુ તેમને શહીદનો દરજ્જો મળ્યો ન હતો. ભારતીય ઐતિહાસિક સંશોધન પરિષદ (આઈસીએચઆર) ના સહયોગથી સંસ્કૃતિ મંત્રાલય દ્વારા શહીદ ઓપ્ટિકલ ડિક્શનરી ઓફ શહીદ – ઓપ્ટિકલ ડિક્શનરી ઓફ શહીદમાં વારીસ અલીના નામનો સમાવેશ કરવામાં આવ્યો છે.

વારીસ અલી મુઝફ્ફરપુર જિલ્લાના બરુરાજ પોલીસ સ્ટેશન વિસ્તારમાં એક જમાદાર હતા. જૂન 1857 માં તેમને બળવાખોરોને ટેકો આપતા રાજદ્રોહી પત્ર લખવા બદલ ધરપકડ કરવામાં આવી હતી. 7 જુલાઈ 1857 ના રોજ, વારીસ અલીને ફાંસી આપવામાં આવી. દાયકાઓ સુધી દેશ તેમના બલિદાનથી દેશ અજાણ રહ્યો અને વારીસ અલીનું નામ માત્ર સત્તાવાર રેકોર્ડ સુધી મર્યાદિત રહ્યું.

2017 માં વારીસ અલી અને 27 અન્ય સ્વાતંત્ર સેનાનીઓને તિરહુટ પ્રદેશમાંથી શહીદનો દરજ્જો આપવાનો પ્રયાસ કરવામાં આવ્યો હતો. નવી યાદી પ્રકાશિત થયા પછી વારીસ અલી તિરહુટના પહેલા શહીદ બન્યા. હમણાં સુધી ખુદીરામ બોઝને તિરહૂટનો પહેલો શહીદ માનવામાં આવતો હતો, જેને 1908 માં ફાંસી આપવામાં આવી હતી.

શહીદ શબ્દકોષના રાજ્ય સંયોજક અને એલએસ કોલેજ મુઝફ્ફરપુરમાં ઇતિહાસના અધ્યાપક ડો.અશોક અંશુમનએ જણાવ્યું હતું કે, દેશના સ્વાતંત્ર્ય સંગ્રામમાં તિરહુટ દ્વારા આપવામાં આવેલા યોગદાન અને બલિદાનને 162 વર્ષ બાદ માન્યતા મળી છે. ડિક્શનરી ઓફ શહીદના પ્રકાશનથી તિરહુટનો ઇતિહાસ લગભગ બદલાઈ ગયો છે. ડો.અશોક અંશુમેને જણાવ્યું હતું કે તિરહુટથી 27 સ્વતંત્ર સેનાનીઓને યુદ્ધ નાયકોનો દરજ્જો આપવામાં આવ્યો છે. તેમને બ્રિટીશરો દ્વારા સ્વાતંત્ર્ય સંગ્રામ દરમિયાન પોર્ટ બ્લેર મોકલવામાં આવ્યા હતા.