ટ્રમ્પ વિરુદ્વ મહાભિયોગનો પ્રસ્તાવ, મતદાન માટે અમેરિકી પ્રતિનિધિ સભા તૈયાર

ડેમોક્રેટિક નેતાઓ દ્વારા નિયંત્રિત યુએસ હાઉસ ઓફ રિપ્રેઝન્ટેટિવ્સ, ગત સપ્તાહે કેપિટલ બિલ્ડિંગ (યુએસ સંસદ ભવન) પર હિંસક હુમલોના પગલે ચાલતા અમેરિકી રાષ્ટ્રપતિ ડોનાલ્ડ ટ્રમ્પ વિરુદ્ધ મહાભિયોગ પ્રસ્તાવ પર બુધવારે મતદાન કરવાના છે.

મહાભિયોગ પ્રસ્તાવ પરના મત સાથે, ટ્રમ્પ અમેરિકાના ઇતિહાસમાં બે વાર મહાભિયોગ થનારા પહેલા રાષ્ટ્રપતિ બની શકે છે. સાંસદ જેમી રસ્કીન, ડેવિડ સિસિલિન અને ટેડ લિયુએ મહાભિયોગને હાઉસ ઓફ રિપ્રેઝન્ટેટિવ્સના 211 સભ્યો દ્વારા સહ-પ્રાયોજિત કરવાની દરખાસ્ત કરી છે. સોમવારે તેની રજૂઆત કરવામાં આવી હતી.

આ મહાભિયોગ પ્રસ્તાવમાં, જાગૃત રાષ્ટ્રપતિ પર તેમના પગલા દ્વારા 6 જાન્યુઆરીએ “રાજદ્રોહ” કરવાનો આરોપ મૂકવામાં આવ્યો છે. તેમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે, ઇલેક્ટોરલ કોલાજની મતોની ગણતરી ચાલી રહી હતી ત્યારે ટ્રમ્પે તેમના સમર્થકોને કેપિટલ બિલ્ડિંગ (સંસદ સંકુલ) ઘેરો રાખવા ઉશ્કેરણી કરી હતા અને લોકોએ હુમલો કર્યો હોવાથી પ્રક્રિયા ખોરવાઈ ગઈ હતી. આ ઘટનામાં પોલીસ અધિકારી સહિત પાંચ લોકોનાં મોત નીપજ્યાં છે.

પ્રતિનિધિ ગૃહના અધ્યક્ષ નેન્સી પેલોસીએ મંગળવારે રાત્રે ટ્રમ્પ વિરુદ્ધ મહાભિયોગ સુનાવણીના મેનેજરોની નિમણૂક કરી હતી. તેના મુખ્ય મેનેજર સાંસદ રસ્કીન છે. તેમના સિવાય ડિયાના ડિગ્રેટ, સ્ટેસી પ્લાસ્કેટ, મેડલિન ડિયાન, ડેવિડ સિસિલિન, ટેડ લિયુ અને જો નેગુસી તેના સંચાલકો છે.

પેલોસીએ જણાવ્યું હતું કે રાષ્ટ્રપતિ સામે કાયદેસરની કાર્યવાહી કરવી અને તેમની હટાવવા માટે કેસ રજૂ કરવો તે (મેનેજરોની) બંધારણીય ફરજ છે. હાઉસ ઓફ રિપ્રેઝન્ટેટિવ્સે એક ઠરાવ પસાર કર્યો હતો, જેમાં યુ.એસ.ના ઉપરાષ્ટ્રપતિ માઇક પેન્સને ટ્રમ્પને તેમના પદ પરથી દૂર કરવા 25મા સુધારાની અમલ કરવા વિનંતી કરી હતી, જેના પગલે આ પગલું લેવામાં આવ્યું હતું. પેન્સે 25મા સુધારાને અમલમાં મૂકવાનો ઇનકાર કર્યો છે.

પ્રતિનિધિ ગૃહના અધ્યક્ષ નેન્સી પેલોસીને લખેલા પત્રમાં કહ્યું, “આપણા બંધારણમાં, 25 મા સુધારો સજા અથવા અધિકાર છીનવવાનું સાધન નથી.” 25 મા સુધારાને આ રીતે અમલમાં મૂકવું ખરાબ દાખલો બેસાડશે. “અગાઉ, હાઉસ ઓફ રિપ્રેઝન્ટેટિવ્સની જ્યુડિશિયલ કમિટી, જેરોલ્ડ નડ્લરે, મહાભિયોગ માટે મજબૂત આધારો રજૂ કરતાં ટ્રમ્પ સામે મહાભિયોગ માટે 50 પાનાનો અહેવાલ જારી કર્યો હતો.

આ દરમિયાન ટ્રમ્પે 6 જાન્યુઆરીએ યુ.એસ. કેપિટલ ઉપર હુમલો કર્યા પછી પોતાના પ્રથમ ભાષણમાં કહ્યું હતું કે અભિવ્યક્તિની સ્વતંત્રતાને ક્યારેય આટલી ખતરમાં નહોતી. મને 25 મા સુધારા દ્વારા કોઈ પણ પ્રકારનો ખતરો નથી, પરંતુ નવા ચૂંટાયેલા રાષ્ટ્રપતિ જૌ બાઈડેન અને તેમના વહીવટ માટે વધુ ખતરો ઉભો કરી શકે છે. ”

તેમણે કહ્યું હતું કે દેશના ઇતિહાસમાં મહાભિયોગનો ઉપયોગ કોઈને (ટ્રમ્પ) જાણી જોઈને સતાવવાની સૌથી દુ: ખકારક કૃત્ય કરવામાં આવી રહ્યું છે અને આનાથી ઘણો ગુસ્સો અને ભાગલા પડી રહ્યા છે. તેની પીડા એટલી છે કે કેટલાક લોકો તેને સમજી પણ નથી શકતા, જે ખાસ કરીને આ નાજુક સમયમાં અમેરિકા માટે ખૂબ જ જોખમી છે.

એક વર્ષ પહેલા હાઉસ ઓફ રિપ્રેઝન્ટેટિવ્સે મહાભિયોગ પ્રસ્તાવ પસાર કર્યા બાદ સેનેટમાં ટ્રમ્પનો બચાવ કરનાર હાર્વર્ડ લોના અધ્યાપક એલન ડર્શોવિટ્ઝે મહાભિયોગના તાજેતરના પગલાની નિંદા કરી છે.

હાઉસ ઓફ રિપ્રેઝન્ટેટિવ્સે ટ્રમ્પ વિરુદ્ધ 18 ડિસેમ્બર, 2019 ના રોજ મહાભિયોગના આરોપો પસાર કર્યા હતા, પરંતુ રિપબ્લિકન પાર્ટીને નિયંત્રિત કરનારી સેનેટ તેને ફેબ્રુઆરી 2020 માં આરોપોથી મુક્ત કરી દીધા હતા. તે દરમિયાન એવો આક્ષેપ કરવામાં આવ્યો હતો કે ટ્રમ્પે યુક્રેનના રાષ્ટ્રપતિ પર બાઈડેન અને તેમના પુત્ર વિરુદ્ધ ભ્રષ્ટાચારના દાવાઓની તપાસ માટે દબાણ કર્યું હતું.

અગાઉ, ગૃહના બહુમતી નેતા સ્ટેની હોયરે સોમવારે તેમના પક્ષના સાથીદારો સાથેના એક સંમેલન કોલ દરમિયાન કહ્યું હતું કે, મહાભિયોગ પર બુધવારે મતદાન થશે. લોકશાહી ધારાસભ્યો પાસે હાઉસ ઓફ રિપ્રેઝન્ટેટિવ્સમાં ટ્રમ્પ વિરુદ્ધ મહાભિયોગ ઠરાવો પસાર કરવા માટે પૂરતા મત છે, પરંતુ સેનેટમાં રિપબ્લિકન નેતાઓ 50 ની સામે 51 ના પાતળી બહુમતી ધરાવે છે. સેનેટમાં મહાભિયોગ પ્રસ્તાવ પસાર કરવા માટે બે તૃતીયાંશ સભ્યોના મતો જરૂરી છે.