મંત્રીમંડળના વિસ્તરણ સાથે કર્ણાટક ભાજપમાં ખળભળાટ, બ્લેકમેઈલરોને મંત્રી બનાવાયાનો આરોપ

કર્ણાટકના મુખ્ય પ્રધાન યેદુરપ્પાએ બુધવારે પોતાની 17 મહિનાના મંત્રીમંડળના વિસ્તરણ માટે સાત નવા નામોની ઘોષણા કર્યા પછી રાજ્ય ભાજપમાં નારાજગી ઉભી થઈ છે. શાસક પક્ષના કેટલાક ધારાસભ્યોએ વિધાન પરિષદ (એમએલસી) ની મંત્રી તરીકે નિયુક્તિ, કેટલાક ક્ષેત્રોમાં પ્રતિનિધિત્વનો અભાવ અને તેમની વરિષ્ઠતા અને કામ અંગે વિચારણા ન કરવા અંગે નારાજગી વ્યક્ત કરી હતી. રાજ્યના મોટાભાગના મંત્રીઓ બેંગલુરુ અને બેલાગવી જિલ્લાના છે.

યેદુરપ્પાએ બુધવારે દિવસે ધારાસભ્યો ઉમેશ કટ્ટી, અરવિંદ લિંબાવાલી, મુરુગેશ નિરાણી, સી.પી. યોગેશ્વર, એસ.કે. અંગારા અને એમએલસી એમ.ટી.બી. નાગરાજ અને આર. શંકરને પદની શપથ લેવાની જાહેરાત કરી છે. આ પછી મંત્રી પદ મેળવવા ઇચ્છુક કેટલાક ભાજપના ધારાસભ્યોએ નારાજગી વ્યક્ત કરી છે. યેદુરપ્પાની ટીકા કરનાર વિજયપુરા શહેરના ધારાસભ્ય બી.ડી. પાટિલ યત્નાલે મુખ્ય પ્રધાન પર વરિષ્ઠતા અને પ્રામાણિકતાને ધ્યાનમાં લીધા વિના બ્લેકમેઈરોની નિમણૂકો કરવાનો આરોપ મૂક્યો હતો. તેમણે મુખ્યમંત્રી અને તેમના પરિવાર પર કર્ણાટક ભાજપને હાઈજેક કરવાનો આરોપ લગાવ્યો અને વડા પ્રધાનને રાજ્યને યેદિયુરપ્પા પરિવારના રાજવંશના રાજકારણથી મુક્ત કરવા વિનંતી કરી.

પૂર્વ કેન્દ્રીય પ્રધાને કહ્યું, મુખ્યમંત્રી બ્લેકમેઈલરોને મંત્રી બનાવતા હોય છે. ત્રણ લોકો… એક રાજકીય સચિવ અને બે મંત્રીઓ છેલ્લા ત્રણ મહિનાથી યેદુરપ્પાને સીડી દ્વારા બ્લેકમેઈલ કરી રહ્યા છે. “તેમણે કહ્યું,” તેમાંથી એક આજે મંત્રી બનશે, ઉપરાંત વિજયેન્દ્ર (મુખ્ય પ્રધાનના પુત્ર) ની સીડીઓને બ્લેકમેઇલ કરવા ઉપરાંત પૈસા આપ્યા. ” વિજયપુરામાં પત્રકારો સાથેની વાતચીતમાં યત્નલે દાવો કર્યો હતો કે યેદુરપ્પાને બ્લેકમેલ કરનારા ત્રણ લોકો ચાર મહિના પહેલા તેમની સાથે મળ્યા હતા અને તેમને પદ પરથી હટાવવાની યોજના બનાવી હતી. નોંધપાત્ર વાત એ છે કે યત્નલે કહ્યું છે કે તેમને યેદિયુરપ્પા મંત્રીમંડળમાં પ્રધાન પદની ઇચ્છા નથી. તેમણે કહ્યું, “હું ( યેદુરપ્પા) મકરસંક્રાંતિ ટાણે તમને પડકાર કરું છું કે તમારું (રાજકીય) અંત ઉત્તરાયણથી શરૂ થશે અને વડા પ્રધાન (નરેન્દ્ર) મોદીના નેતૃત્વમાં કર્ણાટકમાં એક નવો અધ્યાય શરૂ થશે.”

હાઈકોર્ટે જમીનના ગેરકાયદેસર નાદારીના કેસમાં યેદુરપ્પા વિરુદ્ધ નોંધાયેલી એફઆઈઆરને રદ કરવાની અરજીને નકારી કાઢ્યા પછી તેમણે મુખ્યમંત્રીના રાજીનામાની માંગ કરી છે. યત્નલે આ નિવેદન ભાજપ અને નેતા પક્ષ દ્વારા પાર્ટી અને પાર્ટીના નેતાઓ વિરુદ્ધ જાહેર ટિપ્પણી અંગે ચેતવણી આપ્યા હોવા છતાં આપ્યું છે. એમ.એલ.સી. બ્લેકમેલનો સંદર્ભ આપતા મંત્રી પદની ઇચ્છુક છે એચ.વિશ્વનાથે યેદુરપ્પા પર પોતાનું વચન પાળવાનો આરોપ મૂક્યો. નોંધપાત્ર વાત એ છે કે, વિશ્વનાથ એવા 17 ધારાસભ્યોમાંથી એક છે જેઓ 2019 માં કોંગ્રેસ-જેડીએસમાંથી ઇસ્લામાતાને આપીને ભાજપમાં જોડાયા હતા.

તેમણે સવાલ ઉઠાવ્યો કે આબકારી પ્રધાન એચ. નાગેશને કેમ હટાવવામાં આવ્યા છે અને આરઆર નગરના ધારાસભ્ય મુનિરત્નને કેમ કેબિનેટમાં શામેલ કરવામાં આવ્યા છે. તેમણે કહ્યું, “તેમના બલિદાનને કારણે જ તમે મુખ્યમંત્રી છો … આ હોવા છતાં અને યોગેશ્વરને મંત્રી બનાવવાની વિરુદ્ધ છેતરપિંડી અને છેતરપિંડીનો કેસ નોંધાયેલો છે.” તેમણે સવાલ કર્યો, “તમે તેમને મંત્રી કેમ બનાવી રહ્યા છો? , શું તે તમને બ્લેકમેલ કરી રહ્યો છે? ” મંત્રી પદ માટે રસ ધરાવતા સાંસદ રેણુકાચાર્ય, હોન્નાલીના ધારાસભ્ય અને મુખ્યમંત્રીના રાજકીય સચિવએ પણ નારાજગી વ્યક્ત કરી હતી કે સરકાર માત્ર બે જિલ્લા સુધી મર્યાદિત છે અને મુખ્યમંત્રી અને પક્ષના નેતાઓએ તેની નોંધ લેવી જોઈએ. તેમણે પત્રકારોને કહ્યું કે, હૈદરાબાદ કર્ણાટક, મધ્ય અને દરિયાકાંઠાના કર્ણાટક સાથે અન્યાય થયો છે. આ (સરકાર અને મંત્રીમંડળ) ફક્ત બેંગાલુરુ અને બેલાગવી સુધી મર્યાદિત છે … હું દુ: ખી છું કે જેને આ વાતો કહેવામાં આવે છે. ”

રેણુકાચાર્યએ કહ્યું કે તેમણે ક્યારેય મંત્રી પદ માટે લોબિંગ કરી નથી અને તેમનો આત્મગૌરવ ગુમાવી શકતા નથી. ” યેદુરપ્પાનાં વિશ્વાસુ રેણુકાચાર્યએ આજે ​​એરપોર્ટ પર પાર્ટીના કર્ણાટક પ્રભારી અરુણસિંહને મળ્યા અને પાંચ એમએલસીને કેબિનેટમાં શામેલ કર્યા. સમાવેશ સામે વિરોધ દર્શાવતા તેમણે કહ્યું કે, અમે (ધારાસભ્યો) લોકોએ પસંદ કર્યા છે, પરંતુ તેનો શું ફાયદો? થોડા સમયથી ગુસ્સે ભરાયેલા ચિત્રદુર્ગ વિધાનસભા મત વિસ્તારના ધારાસભ્ય, એચ. ટીપરેડ્ડીને લાગે છે કે પાંચ દાયકાની રાજકીય કારકીર્દિ અને 30 વર્ષથી ધારાસભ્ય હોવા છતાં પણ તેઓ “ત્યજી દેવાયા” છે. તેમને પ્રધાન બનીને લોકોની સેવા કરવાની તક આપવામાં આવી નથી.

એમ.એલ.સી. યોગેશ્વરને મંત્રી બનાવવામાં આવતાં આશ્ચર્ય વ્યક્ત કરતાં તેમણે કહ્યું હતું કે કેબિનેટનાં અડધાથી વધુ પ્રધાનો બેંગલુરુ અથવા બેલાગવીનાં છે અને ચૂંટણી દરમિયાન પાર્ટી વિરુદ્ધ કામ કરતા કેટલાક લોકોને મંત્રી પદ પણ અપાયું છે. યેદુરપ્પાના મંત્રીમંડળમાં બેંગાલુરુના આઠ પ્રધાનો છે, જ્યારે લિંબાવાલી પ્રધાન બને છે, અને કટ્ટી ત્યાં પ્રધાન બનશે, જ્યારે બેલાગવી જિલ્લાના કુલ પાંચ પ્રધાનો છે.