કોંગ્રેસ નેતાની વિચિત્ર દલીલ: 15 વર્ષની છોકરીઓ બાળકો પેદા કરી શકે છે, પછી લગ્નની ઉંમર 21 શા માટે?

મધ્યપ્રદેશમાં, કોંગ્રેસના વરિષ્ઠ નેતા સજ્જન સિંહ વર્માએ એક વિચિત્ર દલીલ આપી છે, જેમાં છોકરીઓની લગ્નની વય 18 થી વધારીને 21 કરવાના વિચારનો વિરોધ કર્યો છે. તેમણે કહ્યું છે કે 15 વર્ષની ઉંમરે છોકરીઓ પ્રજનનને લાયક થઈ જાય છે. 18 વર્ષની ઉંમરે પરિપક્વ બને છે, તો પછી લગ્ન માટે 21 વર્ષની કેમ હોવું જોઈએ?

સજ્જન સિંહ વર્માએ બુધવારે ભોપાલ પ્રેસ કોન્ફરન્સમાં શિવરાજસિંહ ચૌહાણને નિશાન બનાવતાં તબીબોને ટાંકીને તેમણે બાળકને જન્મ આપવાની ઉંમર પંદર વર્ષ બતાવી દીધી. કહ્યું હતું કે જન્મ લેવાની વય 15 વર્ષની છે. તેમણે કહ્યું કે ડોકટરો જણાવે છે કે જો છોકરીઓ 15 વર્ષની ઉંમરે પ્રજનન માટે યોગ્ય જણાતી હોય અને 18 વર્ષની ઉંમરે પરિપક્વ થઈ છે, આવું વૈજ્ઞાનિકો દ્વારા માનવામાં આવે છે. તો 21 વર્ષનો લોજિક તમે પત્રકારો જણાવી દો શિવરાજ તરફથી….

નોંધપાત્ર વાત એ છે કે મધ્યપ્રદેશના મુખ્યમંત્રી શિવરાજસિંહ ચૌહાણે મંગળવારે એક કાર્યક્રમમાં કહ્યું હતું કે દેશમાં છોકરીઓની લગ્નની ઉંમર 21 વર્ષ હોવી જોઈએ. તે મુદ્દો બનાવીને ચર્ચા થવી જોઈએ. સોમવારે મુખ્યમંત્રીએ સ્ત્રી ગુના નાબૂદમાં સમાજની ભાગીદારી માટે જાગૃતિ અભિયાનના કાર્યક્રમમાં જણાવ્યું હતું કે, જ્યારે છોકરાના લગ્નની ઉંમર 21 વર્ષની હોય ત્યારે છોકરીની પરિપક્વતાની ઉંમર પણ 21 વર્ષ હોવી જોઈએ.

તમને જણાવી દઇએ કે, ભૂતકાળમાં, દેશમાં લગ્નની ઉંમર નક્કી કરવા માટે કાયદામાં ત્રણ સુધારા કરવામાં આવ્યા છે. પ્રથમ વર્ષ 1929 માં, કે.કે. શારદા એક્ટ હેઠળ, છોકરાઓ માટે લઘુત્તમ લગ્નની વય 18 અને છોકરીઓ માટે 14 નક્કી કરવામાં આવી હતી. આ પછી, 1978 માં સુધારા પછી, આ મર્યાદા છોકરાઓ માટે 21 વર્ષ અને છોકરીઓ માટે 18 વર્ષ કરવામાં આવી. તે જ સમયે, બાળ લગ્ન નિવારણ અધિનિયમ 2006 હેઠળ આ વય હેઠળના લગ્ન ગેરકાયદેસર છે, જેના માટે 2 વર્ષની સજા અને 1 લાખ રૂપિયાનો દંડ થઈ શકે છે.