અમેરિકા: 67 વર્ષમાં પહેલીવાર અપાશે એક મહિલાને ફાંસી, જાણો શું કર્યો હતો ગુનો…

યુ.એસ. માં 67 વર્ષમાં પહેલીવાર કોઈ મહિલાને મૃત્યુદંડની સજા આપવામાં આવશે. અમેરિકાની સુપ્રીમ કોર્ટે મહિલાની ફાંસીની સજા પર પ્રતિબંધ લગાવતી અરજીને ફગાવી દીધી છે, ત્યારબાદ આ મહિલાને ફાંસીની સજા આપવાની રીત સાફ થઈ ગઈ છે. અમેરિકન સરકારે લિસા મોન્ટગોમરી નામની મહિલાને ફાંસીની સજા માટે તૈયારીઓ પૂર્ણ કરી લીધી છે.

અમેરિકાના મિસૌરીમાં રહેતી સગર્ભા સ્ત્રીની હત્યા કર્યા પછી લિસા મોન્ટગોમરીએ તેના ગર્ભાશયમાંથી બાળકને તેના કબજામાં લઈ જવાનો દોષી છે. યુ.એસ.માં લગભગ સાત દાયકા (આશરે 67 વર્ષ) પછી, એક મહિલાને મોતની સજા આપવામાં આવી છે. દોષિત લિસા મોન્ટગોમરીને ઇન્ડિયાનાના ટેરે હૌટેની સેન્ટ્રલ જેલ (સેન્ટ્રલ જેલ) માં મૃત્યુદંડની સજા ફટકારવાની છે.

અમેરિકાના જતા જતા રાષ્ટ્રપતિ ડોનાલ્ડ ટ્રમ્પના આઠ દિવસ પહેલા લિસા મોન્ટગોમરીને મૃત્યુદંડની સજાથી મુક્ત કરાઈ છે. યુ.એસ.ના ચૂંટાયેલા રાષ્ટ્રપતિ જો બાઈડેન ફાંસીની સજાની વિરુદ્ધ છે, જ્યારે ટ્રમ્પ સરકાર પર મૃત્યુ દંડની ગેરકાયદેસર કાર્યવાહી કરવાનો આરોપ મૂકવામાં આવી રહ્યો છે. અમેરિકાના એક સંઘીય ન્યાયાધીશે ન્યાય વિભાગ પર ગેરકાયદેસર રીતે મહિલાની સજાની તારીખ લંબાવાનો આરોપ લગાવ્યો છે. ન્યાયાધીશે તે કારણ સમજાવ્યું હતું કે ટ્રમ્પ વહીવટ ઇચ્છે છે કે આ મહિલાને ટ્રમ્પના શાસન દરમિયાન નવા ચૂંટાયેલા રાષ્ટ્રપતિ જ B બીડેનની અધ્યક્ષતામાં મોતની સજા ન આપવામાં આવે.

સામાન્ય રીતે ન્યાય વિભાગના માર્ગદર્શિકા અનુસાર મૃત્યુદંડની સજા સાથે કેદીને ફાંસીના ઓછામાં ઓછા 20 દિવસ પહેલાં જાણ કરવી આવશ્યક છે. જો ન્યાય વિભાગ ડિસેમ્બર, જાન્યુઆરીમાં તારીખ નક્કી કરે છે, તો તેનો અર્થ એ કે મૃત્યુદંડ 20 જાન્યુઆરી, બિડેનના શપથ પછી જ આપવામાં આવશે.