83 તેજસ લડાકુ વિમાનોથી વધશે એરફોર્સની તાકાત, 48 હજાર કરોડના રક્ષા સોદાને મંજુરી

ભારતીય વાયુ સેનાનો કાફલો ટૂંક સમયમાં 83 તેજસ વિમાનનો સમાવેશ કરશે. ફાઇટર એરક્રાફ્ટ તેજસના 48 હજાર કરોડના સોદાને કેબિનેટ કમિટી Securityન સિક્યુરિટી (સીસીએસ) દ્વારા મંજૂરી આપવામાં આવી છે. સીસીએસએ વડા પ્રધાનની અધ્યક્ષતામાં ડીલને મંજૂરી આપી દીધી છે. સંરક્ષણ પ્રધાન રાજનાથસિંહે આ સોદા અંગે નિવેદન આપ્યું છે. તેમણે કહ્યું કે આ નિર્ણય એરફોર્સને મજબૂત બનાવવા માટે લેવામાં આવ્યો છે. રાજનાથસિંહે કહ્યું કે આ સોદો સંરક્ષણ ક્ષેત્રમાં ગેમ ચેન્જર સાબિત થશે.

કૃપા કરી કહો કે તેજસ હવા-થી-હવા અને હવાથી જમીન પર મિસાઇલો લોન્ચ કરી શકે છે. તેમાં એન્ટિશિપ મિસાઇલો, બોમ્બ અને રોકેટ પણ મૂકી શકાય છે. તેજસ 42 ટકા કાર્બન ફાઇબર, 43 ટકા એલ્યુમિનિયમ એલોય અને ટાઇટેનિયમથી બનાવવામાં આવે છે. તેજસ એક સ્વદેશી ચોથી જનરેશનનું ટેલલેસ કમ્પાઉન્ડ ડેલ્ટા વિંગ વિમાન છે. તે ચોથી જનરેશનના સુપરસોનિક લડવૈયાઓના જૂથનો સૌથી હલકો અને સૌથી નાનો છે. તેજસ લાઇટ કોમ્બેટ એરક્રાફ્ટ (એલસીએ) પશ્ચિમ બોર્ડર પર પાકિસ્તાનની સરહદની નજીક ભારતીય વાયુસેના દ્વારા તૈનાત કરવામાં આવી છે.

તેજસ સોદા અંગે રાજનાથસિંહે કહ્યું કે હિન્દુસ્તાન એરોનોટિક્સ લિમિટેડ (એચએએલ) તેના નાસિક અને બેંગલુરુ વિભાગોમાં પહેલાથી જ બીજી લાઇન ઉત્પાદન સુવિધા સ્થાપિત કરી ચૂકી છે. એચએલ એલસીએ-એમકે 1 એ ઉત્પાદન ભારતીય વાયુસેનાને પહોંચાડશે. તેમણે કહ્યું કે આજે લીધેલા નિર્ણયથી હાલની એલસીએ સિસ્ટમનો મોટા પ્રમાણમાં વિસ્તરણ થશે અને નવી રોજગારની તકો બનાવવામાં મદદ મળશે.

સંરક્ષણ પ્રધાન રાજનાથસિંહે વધુમાં જણાવ્યું હતું કે પીએમ મોદીના વડપણ હેઠળના સીસીએસએ આજે ​​biggestતિહાસિક રીતે સૌથી મોટી સ્વદેશી સંરક્ષણ ડીલ પર મહોર લગાવી છે. આ સોદાની કિંમત 48 હજાર કરોડ છે. આ દેશી ‘એલસીએ તેજસ’ દ્વારા આપણા એરફોર્સના કાફલાની મજબૂતાઈને મજબૂત બનાવશે. આ સોદો ભારતના સંરક્ષણ ઉત્પાદન માટે ગેમ ચેન્જર સાબિત થશે.

ચીન અને પાકિસ્તાન સાથે ચાલી રહેલા તનાવની વચ્ચે ભારતે સંરક્ષણ ક્ષેત્રે પોતાની તાકાત વધારવા માટે તાજેતરના સમયમાં અનેક પગલા લીધા છે. તાજેતરમાં, યુએસ અને ભારત કેલિબર ગન સાથે વ્યવહાર કરે છે. અમેરિકાએ ભારતીય નૌકાદળના યુદ્ધ જહાજોને તાત્કાલિક કેલિબર ગનથી સજ્જ કરવાની સંમતિ આપી. અમેરિકન બીએઇ સિસ્ટમો દ્વારા 127 મીમી મધ્યમ કેલિબર ગન બનાવવામાં આવે છે. આ સોદો યુએસ $ 600 મિલિયનનો હશે. ભારતીય નૌકાદળને યુએસ નેવી સ્ટોકમાંથી પ્રથમ ત્રણ બંદૂકો પહોંચાડવાની માંગ કરવામાં આવી છે, જેથી ભારતીય નૌકાદળના યુદ્ધ જહાજોને વહેલી તકે સજ્જ કરવામાં આવે.