70 વર્ષના થયા નરેન્દ્ર મોદી, વડાપ્રધાન તરીકે આ રહી છે મોટી સિદ્ધિઓ

વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ આજે (17 સપ્ટેમ્બર) ​​જીવનની 70 વર્ષની યાત્રા પૂર્ણ કરી છે. દેશની સત્તા સંભાળ્યા પછી નરેન્દ્ર મોદીએ ઘણાં ઐતિહાસિક પગલાં લીધાં છે, જેના પડઘા માત્ર દેશ જ નહીં પરંતુ આખી દુનિયા સુધી પહોંચ્યા હતા. વડાપ્રધાન તરીકે, મોદીએ એવી ઘણી ઉપલબ્ધિઓ પ્રાપ્ત કરી છે, જે તેમની ઇચ્છાશક્તિને બતાવે છે. પછી, તે જમ્મુ-કાશ્મીરથી કલમ 370 નાબૂદ કરવાની વાત હોય કે મુસ્લિમ મહિલાઓને ટ્રિપલ તલાક (છૂટાછેડા)માંથી છુટકારો અપાવવાની વાત હોય. એટલું જ નહીં, રામ મંદિરનું નિર્માણ વડાપ્રધાન મોદીએ તેમના કાર્યકાળ દરમિયાન જ શરૂ કર્યું અને આ લાંબા સમયથી ચાલતા વિવાદને શાંતિપૂર્ણ રીતે પતાવટ કરવામાં આવી હતી. તેમના કાર્યકાળમાં લોકકલ્યાણ સંબંધિત અનેક યોજનાઓની ઘોષણા કરવામાં આવી હતી અને તેમને પણ જમીન પર મૂકવામાં આવી હતી. આવી સ્થિતિમાં, એક પછી એક સિદ્ધિઓને સમજવાનો પ્રયાસ કરીએ, જેને અમલી બનાવવા માટે મોદી સરકારે કામ કર્યું છે.

1. 370ની કલમ હટાવી, સીએએ અને ટ્રિપલ તલાક

મોદી સરકારે લીધેલો સૌથી ઐતિહાસિક નિર્ણય જમ્મુ-કાશ્મીર વિશે છે, જે જનસંઘના સમયથી તેની પ્રાથમિકતામાં છે. મોદી સરકારે જમ્મુ-કાશ્મીરમાંથી કલમ 370 હટાવી અને રાજ્યને પણ બે ભાગમાં વહેંચી દીધું. હવે જમ્મુ-કાશ્મીર અને લદ્દાખ બે કેન્દ્ર શાસિત પ્રદેશો છે. મોદી સરકારના આ નિર્ણય બાદ કાશ્મીર સહિત દેશમાં એક દેશ, એક કાયદો અને એક માર્ક સિસ્ટમ લાગુ કરવામાં આવી છે. મોદી સરકારના આ નિર્ણયને વિશ્વ મંચ પર પણ સ્થાન મળ્યું છે. આ રીતે નરેન્દ્ર મોદી સરકારે મુસ્લિમ મહિલાઓને ટ્રિપલ તલાકમાંથી છુટકારો અપાવવા પગલાં લીધાં. મોદી સરકારે ટ્રિપલ તલાક પર પ્રતિબંધ મૂકવા માટે લોકસભા અને રાજ્યસભામાંથી ‘મુસ્લિમ મહિલા મેરેજ રાઇટ્સ બિલ -2017’ પાસ કર્યું. 1 ઓગસ્ટ, 2019 થી, ટ્રિપલ તલાક આપવાનું કાયદેસર ગુનો બન્યો.

નરેન્દ્ર મોદી સરકારના બીજા કાર્યકાળમાં નાગરિકતા સુધારો કાયદો મોટો નિર્ણય તરીકે જોઇ શકાય છે. તેનો અમલ 10 જાન્યુઆરી 2020 ના રોજ દેશભરમાં કરવામાં આવ્યો હતો. આ કાયદા દ્વારા પાકિસ્તાન, અફઘાનિસ્તાન અને અન્ય દેશોથી આવતા હિન્દુ, શીખ, બૌદ્ધ, પારસી અને યહૂદી શરણાર્થીઓને ભારતીય નાગરિકત્વ મળી શકે છે. આ કાયદામાં થયેલા ફેરફારોને લઈને દેશભરમાં ઘણા મહિનાઓ સુધી વિરોધ પ્રદર્શનો થયા હતા. મુસ્લિમ મહિલાઓ રસ્તા પર આ કાયદાનો વિરોધ કરી રહી હતી, ત્યારબાદ વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ કેન્દ્રીય ગૃહમંત્રીને કહ્યું હતું કે આ કાયદા દ્વારા દેશના કોઈપણ લઘુમતીની નાગરિકતા છીનવાશે નહીં. આ હોવા છતાં, વિરોધ પ્રદર્શન ચાલુ રહ્યા, પરંતુ સરકારે આ કાયદામાં પીછેહઠ કરી નહીં.

2.સર્જિકલ સ્ટ્રાઈક અને એર સ્ટ્રાઈક

વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદી સત્તા પર આવ્યા પછી ભારતીય સૈન્યએ પાકિસ્તાનને પોતાની ભાષામાં જવાબ આપવાનું કામ કર્યું છે. પાકિસ્તાન હંમેશાં આતંકવાદીઓ દ્વારા કાશ્મીર અને ભારતના અન્ય ભાગોને અસ્થિર કરવા માટે હંમેશાં પ્રયત્નશીલ રહે છે. ખરેખર, આ યુદ્ધ સામ-સામેનું નથી, તેથી ઘણી વાર ઇચ્છા પછી પણ ભારત તેનો જવાબ આપી શક્યું નથી. પરંતુ મોદી સરકારના આગમન પછી 18 સપ્ટેમ્બર, 2016 ના રોજ થયેલા ઉરી હુમલાના 11 દિવસ પછી, 29 સપ્ટેમ્બર, 2016 ના રોજ, ભારતીય સેનાએ એલઓસીની આજુબાજુ પ્રવેશ કર્યો હતો અને આતંકી લોન્ચિંગ પેડ્સનો નાશ કર્યો હતો અને ઘણા આતંકવાદીઓને ઠાર કર્યા હતા.

આ સર્જિકલ સ્ટ્રાઈકને વિશ્વને એક કડક સંદેશ આપ્યો હતો કે ભારત આતંકવાદી પ્રવૃતિઓ સામે મૌન બેસવાનું નથી, પરંતુ પલટ વાર કરી રહ્યું છે. આ પછી, 14 ફેબ્રુઆરી, 2019 ના રોજ પુલવામામાં આતંકવાદી હુમલો થયો, જેમાં આપણા સીઆરપીએફના 40 જવાનો શહીદ થયા. આ આતંકવાદી હુમલાના 12 દિવસ પછી 26 ફેબ્રુઆરીએ ભારતીય વાયુસેનાએ સરહદ પાર કરી હતી અને પાકિસ્તાની સરહદમાં બંધાયેલા આતંકવાદીઓના અડ્ડાને નષ્ટ કરી દીધા હતા. તેનું નામ એર સ્ટ્રાઈક રાખ્યું હતું. વડાપ્રધાન મોદીની રાજકીય ઇચ્છાશક્તિએ દેશનું માથું ઊંચું કરવાનું કામ કર્યું.

3. રામ મંદિરનું ઉદ્ઘાટન કર્યું

5 ઓગસ્ટ, 2020 એ તારીખ છે જે દેશના ઇતિહાસમાં નોંધાઈ છે. વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ ભૂમિપૂજન કરીને અયોધ્યામાં રામ મંદિર નિર્માણનું ઉદઘાટન કર્યું હતું. ભાજપ ત્રણ દાયકાથી ભવ્ય રામ મંદિર બનાવવાનું સ્વપ્ન બતાવી રહ્યું હતું, પરંતુ મે 2014 માં નરેન્દ્ર મોદી વડાપ્રધાન બન્યા ત્યારે લોકોને તેના વિશે સૌથી વધુ વિશ્વાસ હતો. રામ મંદિર અને બાબરી મસ્જિદ ડિમોલિશન કેસમાં સુપ્રીમ કોર્ટે નિર્ણય રામ મંદિરના પક્ષમાં સંભળાવ્યો હતો અને જેનું સર્વ દ્વારા સન્માન કરવામાં આવતું હતું. કોર્ટના નિર્ણય સામે કોઈએ પણ રસ્તા પર ઉતરીને નારાજગી દર્શાવી નહીં.

સુપ્રીમ કોર્ટના નિર્ણયથી રામ મંદિરનો માર્ગ સ્પષ્ટ થઈ ગયો, પરંતુ ભાજપના સમર્થકો ‘મોદી હે તો મુમકીન હે’ કહી રહ્યા છે. 5 ઓગસ્ટની બપોરે જ્યારે વડાપ્રધાને મંદિરનું ભૂમિપૂજન કરીને મંદિર નિર્માણની શરૂઆત જ કરી એટલું જ નહીં, પરંતુ આ વિવાદાસ્પદ મામલાને શાંતિ સાથે પરિપૂર્ણ કર્યો. આ સાથે, તેમણે ગૌરવપૂર્ણ ભારતની એ ઇમારતને મજબૂત બનાવવાનું કામ કર્યું છે જેને ગંગા-જમુના તેહઝિબના પાયા પર ઉભેલી ઇમારત કહેવામાં આવે છે.