અમેરિકાના પ્રમુખની ચૂંટણીમાં ભારતીયો આપી રહ્યા છે બિડેનનને ટેકો

ડેમોક્રેટીક પાર્ટીના રાષ્ટ્રપતિ પદના ઉમેદવાર જો બિડેનને આગામી ચૂંટણી માટે ભારતીય-અમેરિકન મતદારોનો બે તૃતીયાંશ સમર્થન મળી રહ્યું છે. મંગળવારે જાહેર કરાયેલા નવા સર્વેમાં આ વાતનો ખુલાસો થયો છે. રાષ્ટ્રપતિ ડોનાલ્ડ ટ્રમ્પ આ મામલે તેમની પાછળ ચાલી છે. પરંતુ તેમના માટે રાહત એ છે કે તેને 2016ની ચૂંટણીની તુલનામાં ભારતીય અમેરિકન મતદારોનો 16 ટકા ટેકો મળશે તેમ લાગે છે.

મંગળવારે જાહેર થયેલા ઇન્ડિયાસ્પોરા-એએપીઆઈ ડેટા સર્વેમાં ભારતીય અમેરિકન સમુદાયમાં નોંધાયેલા 18 લાખ મતદારોના વર્ચસ્વની પુષ્ટિ થઈ છે. તેમાંના 56 ટકા લોકોનો સંપર્ક ડેમોક્રેટ્સ દ્વારા અને 48 ટકા રિપબ્લિકન દ્વારા કરવામાં આવ્યો હતો. તમને જણાવી દઈએ કે 2016માં બન્ને પાર્ટી દ્વારા 31 ટકા જ મતદારોનો સંપર્ક કરવામાં આવ્યો હતો.

સૌથી વધુ કમાણી કરનારા ભારતીય-અમેરિકનોએ પણ રાજકીય પક્ષોને ઘણા પૈસા આપ્યા છે. એક ક્વાર્ટર લોકોનું કહેવું છે કે તેઓએ આ વર્ષે ઉમેદવારો, રાજકીય પક્ષો અથવા અન્ય કોઈ પણ ઝુંબેશ માટે 30 લાખ ડોલર દાન આપ્યા છે.

સર્વેક્ષણના અન્ય તારણો દર્શાવે છે કે મોટાભાગના ભારતીય અમેરિકનો (54 ટકા) પોતાને ડેમોક્રેટ્સ તરીકે વર્ણવતા હતા. જ્યારે 24 ટકા લોકોએ પોતાને નિષ્પક્ષ ગણાવ્યા, પરંતુ 16 ટકા લોકોએ પોતાને રિપબ્લિકન તરીકે વર્ણવ્યા. 2016માં આ ટકાવારી અનુક્રમે 45, 35 અને 19 હતી.

બિડેનનું 66 ટકા ભારતીય અમેરિકનોનું સમર્થન 2016ની રાષ્ટ્રપતિની ચૂંટણીમાં હિલેરી ક્લિન્ટનના 77 ટકા ભારતીય અમેરિકન સમર્થન કરતા ઓછું હતું. તમને જણાવી દઈએ કે 2012ની ચૂંટણીમાં રાષ્ટ્રપતિ બરાક ઓબામાને 84 ભારતીય-અમેરિકનોનો ટેકો મળ્યો હતો.

બીજી તરફ, ટ્રમ્પને 2016ની સરખામણીમાં આ વર્ષે 28 ટકા ભારતીય-અમેરિકન સમર્થન મળે તેમ લાગે છે. તમને જણાવી દઇએ કે ગત ચૂંટણીમાં માત્ર 12 ટકા ભારતીય-અમેરિકનોનો તેમને ટેકો મળ્યો હતો.

કોંગ્રેસના રાજા કૃષ્ણમૂર્તિએ કહ્યું, ‘આ ડેમોક્રેટ્સ માટે ચિંતાનો વિષય છે. બિડેને અભિયાન માટે ખાસ કરીને સાવચેત રહેવાની જરૂર છે. ભારતીય અમેરિકન સમુદાય માટે એક મજબૂત આઉટરીચ હાથ ધરવી જોઈએ. ‘ જો કે તેમને આશા છે કે આ મતદારો ડેમોક્રેટિક પાર્ટીના સમર્થનમાં આગળ આવશે. કારણ કે તે કોરોના વિશે વધુ ચિંતિત છે.

ઓહિયો રાજ્યના ધારાસભ્યના રિપબ્લિકન સભ્ય નીરજ અંતાણીએ ફેબ્રુઆરીમાં ભારતની તેમની મુલાકાત અને ભારતીય અમેરિકનોમાં ટ્રમ્પનો ટેકો વધારવાના કારણ તરીકે વડા પ્રધાન મોદી સાથેની તેમની મિત્રતાને ટાંકી હતા. ચાલો તમને જણાવી દઈએ કે બિડેન સીએએ (સિટિઝનશિપ અમેન્ડમેન્ટ એક્ટ), કાશ્મીરમાંથી કલમ 37૦ની નાબૂદી અને અન્ય મુદ્દાઓનો વિરોધ કર્યો હતો.

પૂર્વ ઉપરાષ્ટ્રપતિ બિડેને ભારતીય અમેરિકન સમુદાયને ખાતરી આપી છે કે ભારત સાથેના સંબંધો તેમના વહીવટ માટે “ઉચ્ચ અગ્રતા” હશે, જે ચીન અને પાકિસ્તાનની હરકતોને પણ અટકાવશે. ભારતીય-અમેરિકન સમુદાય માટે ટ્રમ્પની ટીમે હાઉડી મોદી અને નમસ્તે ટ્રમ્પના કાર્યક્રમોનો એક વીડિયો જાહેર કર્યો છે, જેમાં રાષ્ટ્રપતિએ વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીની સાથે હાજરી આપી હતી. સર્વેના તારણો મુજબ ભારતીય-અમેરિકન સમુદાય બંને પક્ષે આક્રમક રીતે વલણ અપનાવી રહ્યો છે. 2016માં, 56 ટકા ડેમોક્રેટ્સ અને 58 ટકા રિપબ્લિકનનો સંપર્ક કરવામાં આવ્યો.