રાજીવ ગાંધીના સમયમાં ખરીદાયેલી બોફોર્સ તોપે પાકિસ્તાનને ભોંયભૂ કર્યો, હવે ચીનનો વારો

પૂર્વી લદ્દાખમાં ભારત અને ચીન વચ્ચે સરહદ વિવાદ એપ્રિલની શરૂઆતથી ચાલી રહ્યો છે. બંને પક્ષો વચ્ચે અનેક સ્તરની વાતચીત બાદ પણ તણાવ ઓછો થયો નથી. આને કારણે ભારતીય સેના લાંબા સમયથી લદ્દાખમાં રોકાવાની તૈયારી કરી રહી છે. સેનાએ કોઈપણ કામગીરી માટે બોફોર્સ હોવિત્ઝર તોપો પણ તૈયાર કરી છે. સેનાએ કારગિલ યુદ્ધમાં પાકિસ્તાનને હરાવવા આ તોપોનો ઉપયોગ પણ કર્યો હતો.

લદ્દાખમાં ઇજનેરો સતત 155 મીમી બોફોર્સ તોપોની સેવા અને જાળવણી કરી રહ્યા છે. તેઓ કોઈપણ સ્થિતિને પહોંચી વળવા માટે તોપ તૈયાર કરી રહ્યા છે. બોફોર્સ તોપ હાઇ અને લો, જે 1980માં આર્ટિલરી રેજિમેન્ટમાં સામેલ હતી, બંને ખૂણામાં ફાયરિંગ કરવામાં સક્ષમ છે.

લદ્દાખમાં, સેનાના ઇજનેરો સમાન બોફોર્સ તોપની સેવા કરતા જોવા મળ્યા હતા, જે કહેવા માટે હતું કે થોડા દિવસો પછી તે ગર્જના માટે સંપૂર્ણ રીતે તૈયાર થઈ જશે. અધિકારીઓના મતે, આ માટે સમય સમય પર સર્વિસિંગ અને મેન્ટેનન્સની જરૂર પડે છે અને આ માટે ટેક્નિશ્યન તૈનાત કરવામાં આવ્યા છે.

લેફ્ટનન્ટ કર્નલ પ્રીતિ કંવરએ કહ્યું કે ટેક્નિક સ્ટોર ગ્રૂપનું કામ ફાયરિંગ પિનથી લઈને એન્જિન એસેમ્બલી સુધીની દરેક વસ્તુ પૂરી પાડવાનું છે. આ વાહનની પાછળ એક મોબાઇલ સ્પાર્સ વેન છે, જેના દ્વારા આપણે આગળના ક્ષેત્રમાં તકનીકીઓને ભાગો પૂરા પાડે છે.

ચાલો તમને જણાવી દઇએ કે બોફોર્સ તોપોએ 1999માં કારગિલ યુદ્ધમાં મહત્વની ભૂમિકા ભજવી હતી. આ તોપએ યુદ્ધમાં પાકિસ્તાન સામે ઉંચા પર્વતો પર બાંધેલા બંકર અને લક્ષ્યોને સરળતાથી નાશ કરી દીધા હતા અને પાક સેનાને ભારે નુકસાન પહોંચાડ્યું હતું.