ગ્રીન લેન્ડમાં સૌથી મોટું ગ્લેશિયર તૂટ્યું, ચંદીગઢ જેટલું આઈસ બર્ગ સમુદ્રમાં ગરક

બરફનું જાડું સ્તર વિશ્વમાંથી ખતમ રહ્યું છે કારણ કે તમે ગ્લોબલ વોર્મિંગ પર ધ્યાન આપી રહ્યા નથી પરંતુ તે તમારી ભૂલો અને પૃથ્વી પર સંપૂર્ણ ધ્યાન આપી રહ્યું છે. આર્ક્ટિક ક્ષેત્રમાં આવેલા ગ્રીનલેન્ડથી એક વિશાળ ગ્લેશિયર તૂટી ગયું છે. આ ભાગ આપણા દેશના મોટા શહેર ચંદીગઢ જેટલો મોટો છે. વૈજજ્ઞાનિકોએ ચેતવણી આપી છે કે જો મનુષ્ય ગ્લોબલ વોર્મિંગમાં વધારો કરશે, તો બરફનું સ્તર પૃથ્વી પરથી સમાપ્ત થઈ જશે, તો પછી સૂર્યના ખતરનાક યુવી કિરણોથી કોણ સુરક્ષિત કરશે?

ગ્રીનલેન્ડના આ ગ્લેશિયરનું નામ સ્પાલ્ટે ગ્લેશિયર છે. તેને 79N પણ કહેવામાં આવે છે. તેનું અઘરું નામ નિયોહાવઝર્ડ્સજોર્ડન છે. બરફના મુખ્ય સ્ત્રોતથી અલગ થયેલા ભાગ લગભગ 113 ચોરસ કિલોમીટર છે. લગભગ આ જ ક્ષેત્ર આપણા દેશના ચંડીગઢ જિલ્લા જેટલો છે. યુરોપિયન સ્પેસ એજન્સી (ESA) કોપરનિકસ અને સેન્ટિનેલ-2 ઉપગ્રહોએ તેના ફોટોગ્રાફ્સ લીધા છે.

સેટેલાઇટ ફોટોગ્રાફ્સ દર્શાવે છે કે 29 જૂનથી 24 જુલાઇની વચ્ચે ગ્લેશિયર ચાર વખત તૂટી પડ્યું. ચંડીગઢની સમકક્ષ આ ટુકડો હવે ગ્રીનલેન્ડની ઉત્તર-પૂર્વમાં બર્ફીલા પાણીમાં તરે છે. મુખ્ય હિમનદીથી અલગ થયા પછી, આ મોટા ટુકડાને બે ભાગમાં વહેંચવામાં આવ્યા. આ વિસ્તાર સમુદ્ર સાથે જમીનને જોડે છે.

79N આઇસ શેલ્ફ ઘણા વર્ષોથી તૂટી રહ્યો હતો. 1990થી સતત તેમાં તિરાડો પડતી હતી. તે ધીમે ધીમે તેના મુખ્ય ગ્લેશિયર એટલે કે સ્પાલ્ટે ગ્લેશિયરથી અલગ થઈ રહ્યું હતું. 1990થીતે બે વાર એટલું ગરમ ​​રહ્યું છે કે સ્પાલ્ટે ગ્લેશિયરથી 23 કિ.મી.ના વિસ્તારમાં બરફ ઓગળી ગયો હતો. તમે ગ્લેશિયર અને અલગ ભાગ પર સરળતાથી નાના તળાવો જોઈ શકો છો. આ તળાવો ગરમીને કારણે રચાય છે. આને કારણે સમુદ્રનું પાણી પણ ગરમ થઈ જાય છે.

79N એ ગ્રીનલેન્ડમાં ગ્લેશિયરથી અલગ કરાયેલા બીજો સૌથી મોટો આર્કટિક આઇસ શેલ્ફ ( બરફની ચટ્ટાન) છે. અગાઉ, પીટરમેન ગ્લેશિયરથી થોડા ટુકડાઓ અલગ કરવામાં આવ્યા હતા, જે ગ્રીનલેન્ડના ઉત્તર પશ્ચિમમાં સ્થિત છે, જે આનાથી કંઈક અંશે મોટો હતો.

જર્મનીની ફ્રિડ્રીક-એલેક્ઝાંડર યુનિવર્સિટીના પોલર પ્રોફેસર ડો.જેની ટર્ટને કહ્યું કે આર્કટિકનો વિસ્તાર 1980થી 3 ડિગ્રી સેલ્સિયસ ગરમ રહ્યો છે. તાપમાનએ 2019 અને 2020 ના ઉનાળામાં તમામ રેકોર્ડ તોડ્યા હતા, જેના કારણે ગ્રીનલેન્ડ બરફ ઝડપથી ઓગળી રહ્યો છે. આ ખૂબ જ જોખમી સંકેતો છે.

79N લગભગ 80 કિલોમીટર લાંબું અને 20 કિલોમીટર પહોળું છે. આ બરફ ખડકમાં મુખ્ય તિરાડ વર્ષ 2019માં આવી હતી. પરંતુ તે તૂટી ન હતી. પરંતુ હવે તે હિમનદીથી અલગ થઈ ગયું છે. તેમાં તળાવો છે. આ તળાવોમાંથી સમુદ્રનું પાણી બરફના શિલાની ટોચ પર આવે છે. આ તેને ઘણા ટુકડાઓમાં વહેંચશે. પછી આ ટુકડાઓ દરિયામાં લાંબા અંતર સુધી તરશે.