વેતન કપાત બિલ લોકસભામાં પસાર, સાંસદોનો કપાશે 30 ટકા પગાર

લોકસભાએ સાંસદોના વેતનમાં એક વર્ષ માટે 30 ટકા કપાત કરવાના બિલને 15 સપ્ટેમ્બર, મંગળવારે મંજૂરી આપી છે. આ રકમનો ઉપયોગ કોવિડ -19 રોગચાળાને કારણે સર્જાયેલી પરિસ્થિતિનો સામનો કરવા માટે કરવામાં આવશે. નીચલા ગૃહમાં ટૂંકી ચર્ચા પછી, પગાર, ભથ્થાં અને પેન્શન સુધારણા બિલ 2020 ને સંસદ સભ્યએ મંજૂરી આપી. આ બિલને સંસદસભ્ય સંબંધિત પગાર, ભથ્થાં અને પેન્શન ઓર્ડિનન્સ 2020 દ્વારા બદલી લેવામાં આવ્યું છે. આ દ્વારા 1954 ના પગાર, ભથ્થાં અને પેન્શન એક્ટમાં સુધારો કરવામાં આવ્યો છે. આ વટહુકમને 6 એપ્રિલે કોરોના વાયરસ રોગચાળા વચ્ચે કેબિનેટ મંજૂરી મળી હતી અને 7 એપ્રિલના રોજ અમલી બન્યો હતો. ચર્ચામાં ભાગ લેતા, મોટાભાગના વિપક્ષી સભ્યોએ કહ્યું કે, સાંસદોની પગારની કટથી તેમને કોઈ સમસ્યા નથી, પરંતુ સરકારે સાંસદના ભંડોળના સસ્પેન્શન પર ફરીથી વિચાર કરવો જોઇએ.

સંસદીય બાબતોના પ્રધાન પ્રહલાદ જોશીએ નીચલા ગૃહમાં થયેલી ચર્ચાનો જવાબ આપતા કહ્યું કે, વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીના નેતૃત્વ હેઠળની સરકારે કોવિડ -19 ને કારણે સર્જાયેલી અભૂતપૂર્વ પરિસ્થિતિને ધ્યાનમાં રાખીને અનેક મહત્વપૂર્ણ પગલા લીધા છે. આ પગલું તેમાંથી એક છે. તેમણે કહ્યું હતું કે પરોપકારની શરૂઆત ઘરેથી થાય છે, તેથી સંસદનાં સભ્યો આ યોગદાન આપી રહ્યા છે અને તે બહુ મોટી રકમનો નહીં પણ ભાવનાનો પ્રશ્ન છે. જોશીએ કહ્યું કે જ્યારે કોઈ કુદરતી આપત્તિ આવે છે ત્યારે તે કોઈ ચોક્કસ ક્ષેત્રને અસર કરે છે, યુદ્ધ બે દેશોની સરહદોને અસર કરે છે. પરંતુ કોવિડ -19 એ આખી દુનિયાને અસર કરી છે, વિશ્વની અર્થવ્યવસ્થાને અસર કરી છે. તેમણે કહ્યું કે, સરકારે 20 લાખ કરોડના પેકેજ સાથે 1.76 લાખ કરોડ રૂપિયાની નબળી કલ્યાણ યોજનાની શરૂઆત કરી. સરકારે મનરેગાની ફાળવણીમાં વધારો કર્યો અને ગ્રામીણ ઈન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચર માટે કામ કર્યું છે .