ગૃહ મંત્રાલયે સંસદમાં કહ્યું”ફેક ન્યૂઝના કારણે મજૂરો લોકડાઉનમાં ભાગ્યા”

કેન્દ્રીય ગૃહ મંત્રાલયે ફેક ન્યૂઝને લોકડાઉન દરમિયાન પરપ્રાંતિય કામદારોના સ્થળાંતર પાછળનું કારણ જણાવ્યું છે. મંત્રાલયે મંગળવારે લોકસભામાં જણાવ્યું હતું કે બનાવટી સમાચારોના કારણે કામદારો લોકડાઉનમાં ભાગી ગયા હતા. મંત્રાલયે કહ્યું કે સ્થળાંતર કામદારો ખોરાક, પાણી, આરોગ્ય સેવાઓ અને રહેવા જેવી પાયાની જરૂરિયાતોના પૂરતા પુરવઠા અંગે ચિંતિત હતા.

લોકસભામાં એક સવાલના જવાબમાં કેન્દ્રીય ગૃહ રાજ્ય મંત્રી નિત્યાનંદ રાયે કહ્યું કે કેન્દ્ર સરકાર તેના વિશે ‘સંપૂર્ણ સભાન’ છે અને લોકડાઉન સમયગાળા દરમિયાન તમામ જરૂરી પગલાં લેવામાં આવ્યા હતા, જેથી કોઈ પણ નાગરિકને ખોરાક, પાણીની સમસ્યા ન થાય. તબીબી સુવિધાઓ વગેરેની મૂળભૂત સુવિધાઓથી વંચિત ન રહેવું. આ પહેલા સોમવારે કેન્દ્ર સરકારે સંસદમાં કહ્યું હતું કે 25 માર્ચથી અમલમાં આવેલા લોકડાઉનમાં કેટલા પરપ્રાંતિય મજૂરનાં મોત થયાં તેનો કોઈ ડેટા નથી.

ગૃહ મંત્રાલયે કહ્યું કે પરપ્રાંતિય મજૂરોની સમસ્યાઓ ઘટાડવા માટે કેન્દ્ર સરકારે મુખ્ય કેન્દ્રીય મંત્રાલયોના પ્રતિનિધિઓ સાથે સંયુક્ત સચિવ કક્ષાના વરિષ્ઠ અધિકારીઓની દેખરેખ હેઠળ મંત્રાલયમાં કંટ્રોલ રૂમ સ્થાપવા સહિતના ઘણાં પગલાં લીધાં હતાં. રાયે લેખિત જવાબમાં કહ્યું, ‘આ કંટ્રોલ રૂમમાંથી સ્થળાંતર કામદારો સહિત ફસાયેલા લોકોની ફરિયાદો દૂર કરવામાં આવી છે. આમાં ખાદ્ય, પરિવહન, આશ્રય વગેરે જેવી ફરિયાદો સામેલ છે. રાજ્યો અને કેન્દ્રશાસિત કેન્દ્રોને પણ હેલ્પલાઈન અને કંટ્રોલ રૂમ સ્થાપવાની સલાહ આપવામાં આવી હતી.

તેમણે કહ્યું કે કેન્દ્ર સરકારે રાજ્ય સરકારોને સ્થળાંતર કામદારોને અસ્થાયી આવાસ, ખોરાક, કપડા, તબીબી સંભાળ વગેરે પૂરા પાડવા માટે સ્ટેટ ડિઝાસ્ટર રિસ્પોન્સ ફંડ (એસડીઆરએફ)નો ઉપયોગ કરવાની મંજૂરી આપી હતી.

માત્ર ચાર કલાકની નોટિસ પર દેશવ્યાપી લોકડાઉન શા માટે કરવામાં આવ્યુ તે અંગેના મનીષ તિવારીના પ્રશ્નના જવાબમાં રાયે કહ્યું, ‘કોઈ મોટી અવરજવરને રોકવા માટે આ પ્રકારનો નિર્ણય લેવામાં આવ્યો હતો. કોરોના વાયરસ ચેપી રોગ છે. લોકોની અવરજવર વાયરસને ઝડપથી દેશના અન્ય ભાગોમાં ફેલાવી શકતી હતી મંત્રીએ કહ્યું કે લોકડાઉનને કારણે કોવિડ -19 ઝડપથી ફેલાયો નહીં.