20 સરકારી કંપનીઓની વેચાઈ રહી હિસ્સેદારી, 6 પર તાળા લગાવવાની તૈયારી

કેન્દ્ર સરકારે કહ્યું છે કે તે 20 સરકારી કંપનીઓ (CPSEs) અને તેમના એકમોમાં હિસ્સો વેચી રહી છે, જ્યારે છને બંધ કરવા પર વિચારણા કરવામાં આવી રહી છે. નાણાં રાજ્ય મંત્રી અનુરાગ ઠાકુરે સોમવારે લોકસભામાં પૂછેલા પ્રશ્નના લેખિત જવાબમાં આ વાત કરી. તેમણે કહ્યું કે સરકાર ડિસઇન્વેસ્ટમેન્ટ માટે વ્યૂહાત્મક હિસ્સો વેચાણ નીતિનું પાલન કરે છે.

અનુરાગ ઠાકુરે કહ્યું કે નીતિન આયોગ દ્વારા નિર્ધારિત માપદંડના આધારે સરકારે 2016 થી 34 કેસોમાં વ્યૂહાત્મક ડિસઇન્વેસ્ટમેન્ટને મંજૂરી આપી છે. તેમાંથી 8માં ડિસઇન્વેસ્ટમેન્ટ પ્રક્રિયા પૂર્ણ કરવામાં આવી છે. 6 CPSEs ને બંધ કરવા પર વિચારણા કરવામાં આવી રહી છે અને 20 અન્યમાં પ્રક્રિયા જુદા જુદા તબક્કે છે.

સરકાર જે કંપનીઓને બંધ કરવાની વિચારણા કરી રહી છે તેમાં હિન્દુસ્તાન ફ્લોરોકાર્બન લિમિટેડ (એચએફએલ), સ્કૂટર્સ ઇન્ડિયા, ભારત પમ્પ્સ અને કોમ્પ્રેશર્સ લિમિટેડ, હિન્દુસ્તાન પ્રિફેબ, હિન્દુસ્તાન ન્યૂઝપ્રિન્ટ અને કર્ણાટક એન્ટિબાયોટિક્સ અને ફાર્માકોસિલ્સ લિમિટેડનો સમાવેશ થાય છે.

જે કંપનીઓમાં ડિસઇન્વેસ્ટમેન્ટ પ્રક્રિયા વિવિધ તબક્કામાં છે તેમાં પ્રોજેક્ટ એન્ડ ડેવલપમેન્ટ ઇન્ડિયા લિમિટેડ, એન્જિનિયરિંગ પ્રોજેક્ટ્સ (ઇન્ડિયા) લિમિટેડ, બ્રિજ અને રૂફ કો ઇન્ડિયા લિમિટેડ, સિમેન્ટ કોર્પોરેશન ઓફ ઇન્ડિયા લિમિટેડ (સીસીઆઈ), સેન્ટ્રલ ઇલેક્ટ્રોનિક્સ લિમિટેડ. , ભારત અર્થ મૂવર્સ લિમિટેડ (બીઇએમએલ) ફેરો સ્ક્રેપ કોર્પોરેશન લિમિટેડ, નાગેનર સ્ટીલ પ્લાન્ટ, એલોય સ્ટીલ પ્લાન્ટ, દુર્ગાપુર; સાલેમ સ્ટીમ પ્લાન્ટ; સેલની ભદ્રાવતી એકમો, પવન હંસ, એર ઇન્ડિયા અને તેની પાંચ સબ્સીડરી કંપનીઓ અને અન્ય એક જોઈન્ટ વેન્ચરનો સમાવેશ થાય છે.

આ ઉપરાંત એચએલએલ લાઇફ કેર લિમિટેડ, ઇન્ડિયન મેડિસિન અને ફાર્માસ્યુટિકલ્સ કોર્પોરેશન લિમિટેડ, ભારતીય પ્રવાસન વિકાસ નિગમ (આઈટીડીસી), હિન્દુસ્તાન એન્ટિબાયોટિક્સ, બંગાળ કેમિકલ્સ અને ફાર્માસ્યુટિકલ્સ, ભારત પેટ્રોલિયમ લિમિટેડ, નુમાલિગઢ રિફાઇનરી લિમિટેડ, શિપિંગ કોર્પોરેશન ઓફ ઇન્ડિયા, કન્ટેઈનર કોર્પોરેશન ઓફ બી.પી.સી.એલ. ભારતમાં વ્યૂહાત્મક વેચાણ ચાલી રહ્યું છે અને નીલાંચલ ઇસ્પાત પણ લિસ્ટમાં છે.

જે કંપનીઓમાં વ્યૂહાત્મક હિસ્સો વેચવામાં આવ્યો છે તેમાં એચપીસીએલ, આરઈસી, હોસ્પિટલ સર્વિસિસ કન્સલ્ટન્સી, નેશનલ પ્રોજેક્ટ કન્સ્ટ્રક્શન કોર્પોરેશન, ડ્રેઝિંગ કોર્પોરેશન, ટીએચડીસી ઇન્ડિયા લિમિટેડ, નોર્થ ઇસ્ટર્ન ઇલેક્ટ્રિક પાવર કોર્પોરેશન લિમિટેડ અને કામારાઝાર પોર્ટ છે.