સરકારે ડુંગળીની નિકાસ પર પ્રતિબંધ મૂક્યો, ભાવ પહોંચ્યો 50 રૂપિયા કિલો

દેશમાં ડુંગળીના વધતા ભાવને ધ્યાનમાં રાખીને સરકારે તેની નિકાસ પર પ્રતિબંધ લગાવી દીધો છે. એક જાહેરનામામાં ડિરેક્ટોરેટ જનરલ ઓફ ફોરેન ટ્રેડ (ડીજીએફટી) એ કહ્યું કે તમામ પ્રકારના ડુંગળીની નિકાસ પર તાત્કાલિક પ્રતિબંધ મૂકવામાં આવ્યો છે. તેમાં બેંગ્લોર રોઝ અને કૃષ્ણપુરમ ડુંગળીનો પણ સમાવેશ છે. અત્યાર સુધી ડુંગળીની આ જાતોના નિકાસ પર કોઈ પ્રતિબંધ નહોતો.

એક અધિકારીએ જણાવ્યું હતું કે દેશમાં ડુંગળીના ભાવમાં વધારો થયો છે અને સ્થાનિક બજારમાં અછત છે. આ તંગી મોસમી છે પરંતુ કોવિડ -19 રોગચાળા દરમિયાન છેલ્લા કેટલાક મહિનાઓમાં ડુંગળીની ભારે નિકાસ કરવામાં આવી છે. ગયા વર્ષે-450 મિલિયન ડુંગળીની સરખામણીએ ભારતે એપ્રિલથી જૂન દરમિયાન 19.8 મિલિયન ડુંગળીની નિકાસ કરી હતી. ડુંગળીની સૌથી મોટી નિકાસ ભારતથી બાંગ્લાદેશ, મલેશિયા, યુએઈ અને શ્રીલંકામાં થાય છે.

માત્ર પખવાડિયા પહેલાં, છૂટકમાં 15 થી 20 રૂપિયા પ્રતિ કિલોમાં વેચાયેલી ડુંગળી હાલમાં 45 થી 50 રૂપિયા પ્રતિ કિલો વેચાય છે. આલમ એ છે કે સડેલા ડુંગળી પણ 25 રૂપિયા પ્રતિ કિલો વેચાઇ રહી છે. એશિયાની સૌથી મોટી શાકભાજી બજાર દિલ્હીની આઝાદપુર મંડીમાં ડુંગળીનો જથ્થાબંધ દર આજે 26 થી 37 રૂપિયા હતો. વેપારીઓ કહે છે કે તેના ભાવમાં વધારો ડુંગળીના પાકના બગાડને કારણે છે. ખરેખર, કર્ણાટકમાં ભારે વરસાદને કારણે ડુંગળીનો ઉભા પાકને ભારે હાલાકી વેઠવી પડી છે.

નોંધનીય છે કે સપ્ટેમ્બર 2019 માં સરકારે ડુંગળીની નિકાસ પર પ્રતિબંધ મૂક્યો હતો અને ડુંગળી દીઠ 50 850 નું એમઈપી લાદ્યું હતું. તે સમયે, માંગ અને સપ્લાય વચ્ચેના તફાવતને કારણે ડુંગળીના ભાવમાં વધારો થયો હતો. ભારે વરસાદ અને પૂરને કારણે મહારાષ્ટ્ર સહિતના ડુંગળી ઉત્પાદક રાજ્યોમાં ડુંગળીનો અછત હતો. એમઇપી રેટ કરતા ઓછી ચીજવસ્તુના નિકાસની મંજૂરી નથી.