ચોમાસા દરમિયાન શા માટે આકાશમાંથી વીજળી ત્રાટકે છે? વીજળી પડવાનું આ છે કારણ, રાખો આટલી સાવચેતી

ચોમાસા દરમિયાનવીજળી પડવાના બનાવો સામાન્ય છે. ઘણા લોકો આકાશી વીજળી પડવાથી (વીજળીનો ચમકારો) ને કારણે પણ મૃત્યુ પામે છે. બિહાર, ઉત્તર પ્રદેશ, પશ્ચિમ બંગાળ, ગુજરાત અને ઝારખંડમાં વીજળી પડવાથી લગભગ 135 લોકોનાં મોત નીપજ્યાં હતાં. શું તમે ક્યારેય વિચાર્યું છે કે વીજળી પડવા પાછળનું કારણ શું છે અને તે કેવી રીતે બને છે, જાણો, વીજળીથી સંબંધિત તથ્યો અને માહિતી …

 • પૃથ્વી પર દરરોજ, વીજળી લગભગ 80 થી 90 લાખ વખત પડે છે.
 • જો વીજળી પડે તો તુરંત તાપમાન 27 હજાર 760 ડિગ્રી સુધી પહોંચી શકે છે.
 • સામાન્ય વીજળી 100 મિલિયન વોલ્ટ વીજળી ઉત્પન્ન કરે છે.
 • જો તેની લંબાઈ માપવામાં આવે તો તે 8 કિલોમીટર સુધીની હોય છે.
 • આ ઘટના સ્થિર ઇલેક્ટ્રિક સ્પાર્ક જેવી લાગે છે, પરંતુ ખરેખર તે ખૂબ મોટી હોય છે.
 • વીજળી આશરે 27000 ° સે તાપમાને થાય છે.
 • જે સૂર્યની સપાટી કરતા છ ગણી વધુ ગરમ છે.
 • વીજળી અદ્દભૂત જ નહીં પણ ખતરનાક પણ છે.
 • દર વર્ષે વીજળીને લીધે આશરે 2,000 લોકો મૃત્યુ પામે છે.
 • ઘણા. લોકો કે જેઓ વીજળી પડવાથી બચી જાય છે તેમને મેમરીની સમસ્યા, ચક્કર આવવા, નબળાઇ જેવી અન્ય સમસ્યાઓ થઈ જાય છે.
 • દેશમાં 2010 થી 2018ની વચ્ચે વીજળી પડવાથી 22,027 લોકોનાં મોત નીપજ્યાં છે, જેનો અર્થ છે કે દર વર્ષે સરેરાશ વીજળી પડવાથી 2447 લોકોએ જીવ ગુમાવ્યો છે.

આકાશી વીજળીનું મુખ્ય કારણ હવામાન પરિવર્તન અને અન્ય કુદરતી આફતો છે. વીજળી પડતા લોકો ઝાડ નીચે ઉભા રહે છે. આમાંના લગભગ 71 ટકા મૃત્યુ થયાં છે. વીજળી પડતી વખતે લેવાયેલી સાવચેતીઓથી અજાણ હોવાના કારણે લોકો વીજળીનો ભોગ બને છે. ડિઝાસ્ટર મેનેજમેન્ટ યુનિટની પ્રવૃત્તિઓ ગ્રાઉન્ડ લેવલ પર પહોંચી નથી.

વીજળી એ વિદ્યુત પ્રવાહ છે. આ વિદ્યુત  પ્રવાહમાં વાદળોની પણ ભૂમિકા હોય છે. જ્યારે જમીન ગરમ હોય છે, ત્યારે તે હવાને ગરમ કરે છે. આ ગરમ હવા જમીનથી ઉપર આવે છે, તો વરાળ ઠંડી થાય છે અને વાદળો રચાય છે. જ્યારે પવન સતત વધતો જાય છે, ત્યારે વાદળ મોટા થાય છે. વાદળોની ઉપર તાપમાન ખૂબ જ ઠંડું હોય છે અને વરાળ બરફમાં ફેરવાય છે. આનાથી બરફના નાના ટુકડાઓ એકબીજા સાથે ટકરાતા હોય છે.

વાદળોના ટકરાવાથી, ઇલેક્ટ્રિક ચાર્જ (ઇલેક્ટ્રિક ચાર્જ) બને છે, જે આખા વાદળને ઇલેક્ટ્રિક ચાર્જથી ભરે છે. હળવા આવેશિત કણો (પોઝીટીવ ચાર્જ પાર્ટીકલ્સ) વાદળની ઉપર રચાય છે. જ્યારે ભારે નેગેટીવ ચાર્જ પાર્ટીકલ્સ વાદળની નીચે સ્થાયી થાય છે. જ્યારે પોઝીટીવ સાથે નેગેટીવ ચાર્જ પાર્ટીકલ્સ ખૂબ મોટા થાય છે, ત્યારે તેમની વચ્ચે એક વિશાળ સ્પાર્ક અથવા વીજળી રચાય છે.

આટલી સાવચેતી રાખો

 • ઘરોમાં વીજ ડ્રાઇવર્સ લગાવો
 • વિદ્યુત ઉપકરણો બંધ કરો.
 • વાહન ચલાવતા હોવ તો તરત જ સલામત સ્થળે જાઓ.
 • ઈલેક્ટ્રીક પોલ્સ, ટેલિફોન અને ટીવી ટાવરથી દૂર રહો
 • કાપડ સૂકવવા માટે નાયલોન કે તારનો ઉપયોગ કરશો નહીં. સુતરાઉ દોરડા વાપરો
 • કોઈ ઝાડની નીચે ઉભા ન રહો જો તમે જંગલમાં છો, તો ઓછા ઉંચા વૃક્ષો અને ગાઢ ઝાડની વચ્ચે ઉભા રહો
 • કાદવ અને જળસંચયથી દૂર રહેવાનો પ્રયત્ન કરો.
 • ખેડુતો અને મજૂરો ભીના ખેતરોમાં વાવણી કરે કે ખેડતા હોય તો સુકા સ્થળોએ જવાનું રાખો
 • તાંબાના તારને ઝાડના પાંદડાઓની સાથે બાંઘીને જમીનમાં દબાવી દો, જેનાથી ઝાડ સુરક્ષિત થઈ જશે અને વીજળી તેમાં ઉતરી જશે
 • ફ્લોર અથવા જમીન પર ખુલ્લા પગે ઉભા ન રહો
 • ભારે ગર્જના દરમિયાન મોબાઇલ અને છત્રીનો ઉપયોગ ન કરો
 • વરસાદ અને તોફાન દરમિયાન તરત જ ઘરની બહાર ન નીકળો.

જોવામાં આવ્યું છે કે ગાજવીજ અને જોરદાર વરસાદ પછી વીજળી 30 મિનિટ સુધી પડે છે. જો તમે ભારે વરસાદમાં અટવાઇ ગયા હો, તો તમારા હાથને તમારા ઘૂંટણ પર અને તમારા માથાને તમારા ઘૂંટણની વચ્ચે રાખો. તેનાથી શરીરને ન્યૂનતમ નુકસાન થશે.ઘરોના દરવાજા અને બારીઓ ઢાંકીને રાખો. ભારે ગર્જના અને વરસાદ દરમિયાન ઘરના નળ, ટેલિફોન, ટીવી અને ફ્રિજ વગેરેને અડશો નહીં.