ક્રેડીટ કાર્ડ પર મોરેટોરિયમ લઈ રહ્યા છો? આટલી તકેદારી અચૂક રાખો, નહિંતર મૂકાશો મુશ્કેલીમાં

ક્રેડિટ કાર્ડ જટિલ પેમેન્ટ્સ ટૂલ્સ છે. જ્યારે તેનો જવાબદારીપૂર્વક ઉપયોગમાં કરવામાં આવે ત્યારે આ ફાયદાકારક છે. પરંતુ, જો બેદરકારીપૂર્વક ઉપયોગ કરવામાં આવે તો, તમારી આર્થિક સ્થિતિમાં નુકસાન થઈ શકે છે. હવે આ કોવિડ -19 કટોકટીમાં રિઝર્વ બેંક ઓફ ઇન્ડિયાએ તમામ રિટેલ લોન્સ ઇએમઆઈ તેમજ ક્રેડિટ કાર્ડને કારણે મોરેટોરિયમ આપ્યું છે.

હવે મોરેટોરિયમની સહાયથી, તમે ક્રેડિટ કાર્ડની ચુકવણી 1 માર્ચ 2020 પછી 31 Augustગસ્ટ 2020 સુધી મુલતવી રાખી શકો છો. જો પૈસા ન હોય તો, ક્રેડિટ કાર્ડ ડ્યુ પર મોરેટોરિયમ લેવાથી થોડી રાહત મળી શકે છે અને આ છ મહિનામાં તે તમારા ક્રેડિટ સ્કોરને અસર કરશે નહીં. પરંતુ, આ ફક્ત તમારા ડ્યુમાં વિલંબ કરશે, તેને માફ કરવામાં આવશે નહીં.

બાકીની રકમ પર વ્યાજ લેવામાં આવશે અને વ્યાજ સાથેની બાકીની બાકી રકમ ચુકવણીની મુદત પૂર્ણ થતાંની સાથે જ, એટલે કે, 31 Augustગસ્ટ 2020 ના રોજ ચૂકવવી પડશે. તેથી, જો તમે ક્રેડિટ કાર્ડ ડ્યુ પર મોરેરેટીયમ લેવા અથવા લેવાના છે, તો તે જાણવું મહત્વપૂર્ણ છે કે તે કેવી રીતે કાર્ય કરે છે.

સામાન્ય રીતે, ક્રેડિટ કાર્ડ દ્વારા ખર્ચ કરવા પર, તે ચુકવણી કરવા માટે 50 દિવસ સુધીનો વ્યાજ મુક્ત સમય મળે છે. તમારી બાકી તારીખ આ વ્યાજ-મુક્ત અવધિના અંતે આવે છે. જો તમે નિર્ધારિત તારીખ સુધી ચૂકવણી નહીં કરો, તો બાકીની રકમ વ્યાજ અને લેટ પેમેન્ટ ચાર્જ લેવામાં આવે છે અને તમારા ક્રેડિટ સ્કોરને અસર થાય છે.

ક્રેડિટ કાર્ડ કંપનીઓ પણ “મિનિમમ અમાઉન્ટ ડ્યુ” ચૂકવવાનો વિકલ્પ પ્રદાન કરે છે, જે “ટોટસ આઉટ સ્ટેન્ડીંગ ડ્યુ”નો ભાગ છે. સામાન્ય રીતે આ પાંચ ટકા હોય છે. ફક્ત મિનિમમ અમાફન્ટ ડ્યુનું પેમેન્ટ કરવાથી તમારું કાર્ડ એક્ટીવ રહે છે અને લેટ પેમન્ટ ચાર્જ લાગતો નથી, પણ, બાકીની રકમ પર વ્યાજ ચૂકવવાનો આવે છે.

મોરેટોરિયમના કિસ્સામાં, મોટાભાગની ક્રેડિટ કાર્ડ કંપનીઓએ આ છ મહિનામાં ઓછામાં ઓછી રકમની આવશ્યકતા માફ કરી દીધી છે. જો તમે બાકીની રકમ ચૂકવશો નહીં તો તમારા ક્રેડિટ સ્કોરને અસર થશે નહીં. પરંતુ, જ્યાં સુધી તમે તેને સંપૂર્ણ ચૂકવશો નહીં ત્યાં સુધી વ્યાજ તમારી બાકીની રકમ પર રહેશે.

આના પર ચક્રવૃદ્વિ વ્યાજ લેવામાં આવે છે, એટલે કે, દર મહિને બાકી અમાઉન્ટમાં અનપેઈડ વ્યાજ ઉમેર્યા પછી બાકી રહેલી અમાઉન્ટ આધારે આવતા મહિનાના વ્યાજની ગણતરી કરવામાં આવે છે. આ રીતે બાકીની રકમ વધતી રહે છે ત્યાં સુધી તમે તેને સંપૂર્ણ ચૂકવશો નહીં.

કોઈ નિર્ણય લેતા પહેલા, તે જાણવું મહત્વપૂર્ણ છે કે તમને આ મોરેટોરિયમ સુવિધા કેવી રીતે આપવામાં આવે છે. કેટલાક કિસ્સાઓમાં, તમે માસિક નિયત તારીખે ફક્ત તમારા કાર્ડની ચુકવણી અવગણીને મોરેટોરિયમ સુવિધા લઈ શકો છો. જો તે આના જેવું કાર્ય કરે છે અને તમને આ સુવિધા જોઈએ છે, તો તમારા કાર્ડ ટ્યુ પર ઓટો ડેબિટના સ્ટેડીંગ ઈન્સ્ટ્રકશનને બંધ કરવાનું ભૂલશો નહીં.

અન્ય કિસ્સાઓમાં, તમારે તમારી બેંકને કહેવું પડશે કે તમે આ સુવિધા લેવા માંગો છો. પરંતુ યાદ રાખો કે જો તમે 1 માર્ચ 2020 પહેલાં તમારા બધા કાર્ડની ચૂકવણી કરી ન હોય તો તમારી ક્રેડિટ કાર્ડ કંપની તમને આ સુવિધા નહીં આપે. તેમની ક્રેડિટ નીતિ અને જોખમ સમજણને આધારે, વિવિધ બેન્કો વિવિધ ક્રેડિટ કાર્ડ ગ્રાહકોને વિવિધ પ્રકારનાં મોરેટોરિયમની ઓફર કરી શકે છે. તેથી, મોરેટોરિયમનો ઉપયોગ કરવાનું નક્કી કરતા પહેલા, તમારી બેંકમાંથી તેના વિશે બધું જાણો.

મોરેટોરિયમની સુવિધા લેવા પર, બાકીની રકમ દર મહિને 3-4 ટકા વ્યાજ લાગશે. તેથી તમારે તે પહેલાં કાળજીપૂર્વક વિચારવું જોઈએ. જો ત્યાં રોકડની તંગી હોય અને બાકીની રકમ ચૂકવવામાં તકલીફ હોય, તો તમારે તેને ટાળતા પહેલા તેને ચુકવણી કરવાની અન્ય રીતો શોધી કાઢવી જોઈએ. ઉદાહરણ તરીકે, તમે તમારા ઇમરજન્સી ફંડનો ઉપયોગ કરી શકો છો અથવા તમારા ઇપીએફ અકાઉન્ટમાંથી પૈસા કાઢી શકો છો અથવા બિન-આવશ્યક રોકાણો અટકાવીને  અથવા મેનેજ કરીને પૈસાની ગોઠવણ કરી શકો છો.

તમે તમારા મિત્રો અથવા પરિવારના સભ્યો પાસેથી ઉધાર લઈ શકો છો. જો આ બધાથી કામ ચાલે તો અને તો જ તમે અંતમાં મોરેટોરિયમની મદદ લઈ શકો છો, પરંતુ 31 ઓગસ્ટ 2020 પહેલાં બાકીની રકમનું સંપૂર્ણ ચુકવણી કરવાની યોજના બનાવી શકો છો. કારણ કે આગળના વિલંબ પર, વ્યાજ વધવાનું ચાલુ રખાશે, મોડો ચુકવણી ચાર્જ પણ થશે, ક્રેડિટ સ્કોર પણ બગડશે, અને સૌથી અગત્યનું, દેવું ચૂકવવું મુશ્કેલ બનશે.

એકંદરે, મોરેટોરિયમની સહાય વિના સમયસર ક્રેડિટ કાર્ડ ચૂકવવાનો પ્રયાસ કરો. આ મુશ્કેલ સમયમાં, સંપૂર્ણ ક્રેડિટ મર્યાદા અને સંપૂર્ણ એક્સેસ સાથે સંપૂર્ણ કાર્યાત્મક ક્રેડિટ કાર્ડ રાખવું ખૂબ મદદરૂપ થઈ શકે છે. તમારું ક્રેડિટ કાર્ડ એક અનુકૂળ ચુકવણી સાધન હોઈ શકે છે, અને કટોકટીમાં ખૂબ મદદરૂપ હોઇ શકે છે, તેમજ તે સરળ EMI જેવી સુવિધાઓ દ્વારા કોઈપણ મહત્વપૂર્ણ મોટી ખરીદીને નાના હપ્તાઓમાં રૂપાંતરિત કરવામાં મદદરૂપ થઈ શકે છે.