અમેરિકાનું મોટું નિવેદન, “ભારતને ચીનથી ખતરો, આના કારણે યુરોપથી હટાવી રહ્યા છીએ સેના”

ભારત-ચીન સરહદ વિવાદ વચ્ચે યુએસના વિદેશ સચિવ માઇક પોમ્પિયોએ એક મોટું નિવેદન આપ્યું છે. તેમણે કહ્યું હતું કે ચીનની ગતિવિધિઓ ભારત અને દક્ષિણ-પૂર્વ એશિયા ક્ષેત્ર માટે મોટો ખતરો છે અને તેથી યુ.એસ. ધીમે ધીમે યુરોપમાં તૈનાત સૈન્ય ઘટાડીને અન્ય સ્થળોએ સ્થાનાંતરિત કરી રહ્યું છે, જેથી ચીનથી ઉભા થયેલા પડકારોનો સામનો કરી શકાય.

યુએસના વિદેશ સચિવનું નિવેદન એવા સમયે સામે આવ્યું છે જ્યારે પૂર્વી લદ્દાખની ગલવાન ખીણમાં ચીન અને ભારત વચ્ચે સૈન્ય મુકાબલો ચાલી છે. 15 જૂનના લોહિયાળ સંઘર્ષમાં 20 ભારતીય જવાનોની શહાદત બાદ તણાવ વધુ વધી ગયો છે. દરમિયાન, અમેરિકન વિદેશ મંત્રીના આ નિવેદનથી આ વિસ્તારમાં હંગામો વધ્યો છે.

યુએસ વિદેશ મંત્રી પોમ્પિયોએ બ્રસેલ્સ ફોરમની વર્ચુઅલ કોન્ફરન્સ દરમિયાન આ વાત કરી હતી. તેમનું નિવેદન એવા પ્રશ્નના જવાબમાં આવ્યું છે જેમાં તેમને યુ.એસ. દ્વારા જર્મનીથી તેના સૈનિકોની સંખ્યા ઘટાડવાના કારણો વિશે પૂછવામાં આવ્યું હતું.

અત્રે ઉલ્લેખનીય છે કે યુ.એસ.એ તાજેતરમાં જ જર્મનીમાંથી પોતાના સૈનિકો પરત ખેંચવાની જાહેરાત કરી હતી. પોમ્પીયોને આ વિશે પૂછવામાં આવ્યું હતું. તેમણે જર્મનીથી સૈન્ય ઘટાડવાના નિર્ણયને યોગ્ય ઠેરવ્યો હતો અને આ દરમિયાન તેમણે કહ્યું હતું કે ભારત અને આખા દક્ષિણ પૂર્વ એશિયાના ક્ષેત્રને ચીન દ્વારા ખતરો છે. ચીન પણ યુરોપના હિતોને નુકસાન પહોંચાડી રહ્યું છે. ચીન વિરુદ્ધ યુએસ અને યુરોપિયન દેશોની એકતાને ઉઠાવતા પોમ્પીયોએ એમ પણ કહ્યું હતું કે તેઓ આ મુદ્દે યુરોપિયન યુનિયન સાથે વધુ ચર્ચા કરશે.

તેમણે કહ્યું કે ચીન દ્વારા ભારત તેમ જ વિયેટનામ, ઇન્ડોનેશિયા, મલેશિયા, ફિલિપાઇન્સ અને દક્ષિણ ચીન સમુદ્રને પણ જોખમ છે. અમેરિકા વર્તમાન યુગના આ પડકારોનો સામનો કરવાનો પ્રયાસ કરી રહ્યું છે. આ દરમિયાન તેમણે દક્ષિણ ચીન સમુદ્રમાં ચીનની વધતી દખલ અને ભારત સાથેની વાસ્તવિક નિયંત્રણ લાઇન પર હિંસક ઝઘડાઓનો પણ ઉલ્લેખ કર્યો અને કહ્યું કે આ બધા સામે સંયુક્ત કાર્યવાહી કરવાની જરૂર છે.

તેમણે કહ્યું કે છેલ્લાં બે વર્ષોમાં ટ્રમ્પ વહીવટીતંત્રે યુ.એસ. સૈન્ય તૈનાતીની વ્યૂહાત્મક સમીક્ષા કરી છે. સાયબર, ઇન્ટેલિજન્સ અને સૈન્ય જેવા સંસાધનોને કેવી રીતે અલગ કરવા તેને યુએસએ જોયા છે અને સમજી લીધા છે.