પેટ્રોલ કરતાં ડીઝલ કેમ મોંઘું થયું? આ છે ચોંકાવનારું કારણ

રાજ્ય અને કેન્દ્ર સરકારો માટે પેટ્રોલ અને ડીઝલ આવકના મુખ્ય સ્ત્રોત છે. બીજી તરફ, પેટ્રોલિયમ કંપનીઓ માત્ર નફા માટે જ ધંધો કરી રહી છે. તો શા માટે તેઓ સારી કમાણી ન કરે, તેથી જ પેટ્રોલ અને ડીઝલની કિંમતોમાં વધારો થઈ રહ્યો છે.

દારુ અને પેટ્રોલ પરના કર ઘણા રાજ્યોની આવકના ત્રીજા ભાગથી વધુનો સમાવેશ કરે છે. આને કારણે, જ્યારે લોકડાઉનમાં મોટી આવકની ખોટ હતી, ત્યારે રાજ્ય સરકારોએ પેટ્રોલ અને ડીઝલ પર વેટ વધારવાનું શરૂ કર્યું હતું અને ઘણા રાજ્યોમાં દારૂનું વેચાણ શરૂ કરાવ્યું હતું. ગયા મહિને એટલે કે મે મહિનાના પહેલા અઠવાડિયામાં દિલ્હી, હરિયાણા, ઉત્તર પ્રદેશ જેવા ઘણા રાજ્યોમાં ડીઝલ પર વેટમાં વધારો થયો હતો.

રૂપિયાના લિટર અને ડીઝલ પર એક્સાઇઝમાં પ્રતિ લિટર રૂ .13 નો સીધો વધારો જોવા મળ્યો હતો. આ પહેલા 14 માર્ચે કેન્દ્ર સરકારે પેટ્રોલ અને ડીઝલ બંને પર એક્સાઈઝ ડ્યુટીમાં પ્રતિ લીટર ત્રણ રૂપિયા વધારો કર્યો હતો. જો કે, પેટ્રોલિયમ કંપનીઓએ આખો ભાર ગ્રાહકો પર નાંખ્યો ન હતો. પરંતુ હવે તેલ કંપનીઓના માર્જિનને નુકસાન થઈ રહ્યું છે અને રૂપિયામાં પણ ઘટાડો થઈ રહ્યો છે.

આનાથી ઓઇલ કંપનીઓની ચિંતા વધી ગઈ છે, કારણ કે તેનો અર્થ એ કે હવે તેમને ક્રૂડ ઓઇલ ખરીદવા માટે વધુ પૈસા ખર્ચ કરવા પડશે. એટલા માટે ઓઇલ કંપનીઓ સતત તેનો ભાર ગ્રાહકો પર મૂકી રહી છે.

કેન્દ્ર અને રાજ્ય સરકારોને પેટ્રોલિયમ પેદાશો પર એક વર્ષમાં 5 લાખ કરોડ રૂપિયાથી વધુનો કર મળે છે. પેટ્રોલિયમ પ્લાનિંગ એન્ડ એનાલિસિસ સેલના જણાવ્યા અનુસાર કેન્દ્ર સરકારે પેટ્રોલિયમ પેદાશો પરના કરમાંથી વર્ષ 2019-20માં કુલ 3,34,315 કરોડ રૂપિયાની આવક મેળવી હતી. જ્યારે 2,20,810 કરોડ રૂપિયા પેટ્રોલિયમ પેદાશો પરના રાજ્ય તિજોરીમાં પહોંચ્યા હતા. આ રીતે કેન્દ્ર અને રાજ્ય સરકારોની કુલ આવક રૂ .5,55,125 કરોડ હતી.

ડીઝલની કિંમત કેવી રીતે નક્કી કરવામાં આવે છે તેની તાજેતરની વિગતો ઈન્ડિયન ઓઇલ આપી નથી. પરંતુ એક અઠવાડિયા અગાઉના ડેટા મુજબ, જ્યારે દિલ્હીમાં ડીઝલની કિંમત 75 રૂપિયા પ્રતિ લિટર હતી, ત્યારે દિલ્હી સરકાર તેના પર પ્રતિ લિટર 17.60 રૂપિયા વેટ વસૂલ કરતી હતી અને કેન્દ્ર સરકાર પ્રતિ લિટર રૂ. 31.83 ની એક્સાઈઝ ડ્યૂટી વસૂલતી હતી. એટલે કે 75 રૂપિયાના ડીઝલ પર કુલ 50 રૂપિયાનો ટેક્સ. જો આ ટેક્સ નહીં કરવામાં આવે તો ડીઝલની કિંમત આશરે 25 રૂપિયા લિટર થાય છે.