આ બે રાજ્યોએ બાબા રામદેવની કોરોના દવા પર મૂક્યો પ્રતિબંધ

રાજસ્થાન સરકાર બાદ બાબા રામદેવની કોરોનાની દવા કોરોનિલ પર પણ મહારાષ્ટ્ર સરકારે પ્રતિબંધ મૂક્યો છે. મહારાષ્ટ્ર સરકારના ગૃહ પ્રધાન અનિલ દેશમુખે કહ્યું હતું કે કોરોનિલની ક્લિનિકલ ટ્રાયલ અંગે હજી સુધી કોઈ નક્કર માહિતી નથી, તેવા કિસ્સામાં મહારાષ્ટ્રમાં આ ડ્રગના વેચાણ પર પ્રતિબંધ રહેશે.

મહારાષ્ટ્રના ગૃહ પ્રધાન અનિલ દેશમુખે ગુરુવારે લખ્યું કે, ‘જયપુરની નેશનલ ઇન્સ્ટિટ્યૂટ ઓફ મેડિકલ સાયન્સ, પતંજલિની’ કોરોનિલ’ની ક્લિનિકલ ટ્રાયલ કરવામાં આવી હતી કે નહીં તે શોધી કાઢ્શે. અમે બાબા રામદેવને ચેતવણી આપી છે કે અમારી સરકાર મહારાષ્ટ્રમાં નકલી દવાઓ વેચવાની મંજૂરી નહીં આપે.

નોંધપાત્ર વાત એ છે કે, આયુષ મંત્રાલયના વાંધા પછી, રાજસ્થાન બાબા રામદેવની દવા, કોરોનિલના વેચાણ પર પ્રતિબંધ મૂકનાર પ્રથમ રાજ્ય બન્યું. રાજસ્થાન સરકારે પોતાના આદેશમાં કહ્યું છે કે, આયુષ મંત્રાલયની મંજૂરી લીધા વિના કોઈ આયુર્વેદિક દવા કોવિડ -19 રોગચાળાની દવા તરીકે વેચી શકાતી નથી.

રાજસ્થાન સરકારે કહ્યું કે જો કોઈ દવા કોવિડ -19 રોગચાળાની સારવાર તરીકે વેચાય છે તો વેચનાર સામે કડક કાર્યવાહી કરવામાં આવશે. આ અગાઉ કેન્દ્રીય આયુષ મંત્રાલયે રામદેવના દાવા પર સવાલ ઉઠાવ્યા હતા. જાહેરાત પર પ્રતિબંધ મુકવામાં આવ્યો છે અને ડ્રગ પરીક્ષણ કહેવામાં આવ્યું છે. પતંજલિને દવા વિશે માહિતી માંગવામાં આવી હતી.

આયુષ મંત્રાલય બાદ ઉત્તરાખંડ આયુર્વેદ વિભાગે પણ પતંજલિ દ્વારા કરવામાં આવેલા દાવાને નકારી કાઢ્યો છે. આ સાથે પંતજલિને પણ નોટિસ ફટકારવામાં આવી હતી. જોકે, પતંજલિનો દાવો છે કે તેમણે આયુષ મંત્રાલયને માંગેલી તમામ માહિતી મોકલી છે. બાબા રામદેવે દાવો કર્યો છે કે કોરોના સામે પતંજલિની દવા બરાબર છે.