ભારતને છેતરી રહ્યું છે ચીન? ગલવાન ખીણના લેટેસ્ટ સેટેલાઇટ ફોટાઓ દર્શાવે છે ડ્રેગનની ચાલ

એલએસી પર, ભારતીય સેના જોરશોરથી દરેક ઇંચ જમીનની સુરક્ષા કરી રહી છે અને ચીનનો છેલ્લો સૈનિક, છેલ્લી ચોકી, છેલ્લો ટેન્ટ, છેલ્લો શસ્ત્ર, ખૂબ પાછળ નહીં જાય ત્યાં સુધી ભારતીય સેના પીછેહઠ કરશે નહીં. સમાચાર એ પણ છે કે નવા દારૂગોળાનો ઓર્ડર આપ્યો છે. ચીને સમજી લેવું જોઈએ કે, જો તે પોતાનું બંકર પોતે જ નહીં હટાવે તો ભારતીય સૈન્ય તેને ઉડાવી દેશે.


ગલવાનમાં હિંસક અથડામણ બાદ ભારત અને ચીનના લશ્કરી અધિકારીઓ વચ્ચે અનેક રાઉન્ડની વાટાઘાટો થઈ હતી અને હવે બંને દેશો સૈન્ય પાછું ખેંચવા સંમત થયા છે. તમને જણાવી દઇએ કે, તે ચીનની પ્રકૃતિ છે કે જ્યારે કોઈ જોતું નથી, તો પછી બે પગલા આગળ વધો અને જ્યારે અવરોધ આવે ત્યારે એક પગલું પાછળ ખેંચો, પરંતુ ભારતીય સૈન્ય ઇચ્છે છે કે, જો ચીન બે પગલા ભર્યા છે, તો તે બે પગલાં જ પાછા ખેંચે.

તે જ સમયે, ગલવાન વેલીના સેટેલાઇટની તાજી તસવીરોથી શંકા ઉભી થઈ છે કે ચીન ભારત સાથે છેતરપિંડી કરી રહ્યું છે. આ તસવીરમાં સ્પષ્ટ છે કે, ચીન ગલવાનમાં અથડામણની જગ્યા નજીક બચાવ માટે બંકર બનાવી રહ્યું છે. ચાઇનાએ આ સ્થાન પર નાની દિવાલો અને ખડકો બનાવ્યા છે. તમને જણાવી દઈએ કે ગલવાન ખીણના નવીનતમ સેટેલાઇટ ફોટા ખુલ્લા સ્રોત ગુપ્તચર વિશ્લેષક ડેટ્રેસ્ફા (Detresfa) દ્વારા બહાર પાડવામાં આવ્યા છે.

તાજી તસવીરોએ હવે ચીનના હેતુ વિશે ઘણા સવાલો ઉભા કર્યા છે. માનવામાં આવે છે કે વાટાઘાટોની આડમાં ચીન પોતાની સૈન્ય સ્થિતિને મજબૂત બનાવશે. તે જ સમયે, 134 કિલોમીટર લાંબા પેંગોંગ તળાવનું પાણી બરફ કરતા ઠંડું છે, પરંતુ અહીં વ્યૂહાત્મક ગરમી પુષ્કળ પ્રમાણમાં છે. આ પેંગોંગ તળાવ નજીક ચીની સેનાનું સૌથી મોટું અને નવું બિલ્ડ અપ જોવા મળી રહ્યું છે. ડેટ્રેસ્ફાના જણાવ્યા મુજબ, ચીનની પીપલ્સ લિબરેશન આર્મી હજી પેંગોંગ સો લેક વિસ્તારમાં પડાવ લગાવી રહી છે.

પેંગોંગ તળાવનો ઉત્તરીય ભાગ ચીનના કબજામાં છે અને દક્ષિણ ભાગ હિંદુસ્તાનના કબજામાં છે. અહીં એલ.એ.સી. પસાર થાય છે તે ફિંગર એરિયા છે. ચીન અને ભારતની સૈન્ય એક જ આંગળીના વિસ્તારમાં સામ-સામે ઉભા છે. મેમાં, ભારતીય સેના પેટ્રોલિંગ કરી રહી હતી તે વિસ્તારમાં આશરે 5,000 ચીની સૈનિકો પ્રવેશ્યા. ચીને બંકર બનાવ્યા છે, પિલબોક્સ ઉભા કર્યા છે અને રિજલાઈન પર આર્ટિલરી ગોઠવી છે.

નોંધપાત્ર વાત એ છે કે 1960 ની બોર્ડર ટોકમાં પણ ચીને ગલવાન વેલીનો દાવો કર્યો હતો. ભારતે નકશો બતાવ્યો હતો પરંતુ તે સમયે ચીને ગલવાનના વાય-નાલા પર દાવો કર્યો ન હતો. હકીકત એ છે કે ગલવાન પેટ્રોલિંગ પોઇન્ટ 14ની જગ્યા ચીનના નકશામાં પણ ક્યારેય ચીનનો ભાગ ન હતી.