મોદી સરકારે પતંજલિની કોરોના દવાની જાહેરાત પર પ્રતિબંધ મૂક્યો, ટ્રાયલ રેકોર્ડ્સ માંગ્યા

પતંજલિએ મંગળવારે દાવો કર્યો હતો કે તેણે કોરોનાથી છૂટકારો મેળવવા માટે એક દવા શોધી કાઢી છે. જ્યારે આયુષ મંત્રાલયે ઇલેક્ટ્રોનિક મીડિયાના સમાચારોના આધારે આ બાબતને ધ્યાનમાં લીધી છે. મંત્રાલયનું કહેવું છે કે કંપની દ્વારા કરવામાં આવેલા દાવાઓના તથ્ય અને વૈજ્ઞાનિક અધ્યયન અંગે મંત્રાલય સાથે કોઈ માહિતી પહોંચી શકી નથી.

મંત્રાલયે આ સંદર્ભમાં કંપનીને જણાવ્યું છે કે આવી દવાને પ્રોત્સાહન આપવા ડ્રગ્સ અને મેજિક રેમેડિઝ (આપત્તિજનક જાહેરાત) અધિનિયમ, 1954નું ઉલ્લંઘન છે કે આ દવા દ્વારા કોરોનાની 100 ટકા સારવાર કરવામાં આવે છે.

પતંજલિને નમૂનાના આકાર, સ્થાન, હોસ્પિટલ જ્યાં અભ્યાસ હાથ ધરવામાં આવ્યો હતો અને આચાર સમિતિની મંજૂરી વિશે વિસ્તૃત માહિતી આપવા કહેવામાં આવ્યું છે. આયુષ મંત્રાલયે પતંજલિને દવા અને તેના ઘટકનું નામ વહેલી તકે જાહેર કરવા જણાવ્યું છે, જેનો કોવિડ સારવાર માટે દાવો કરવામાં આવી રહ્યો છે.

કેન્દ્ર સરકારે આ સંદર્ભમાં ગેઝેટ નોટિફિકેશન પણ બહાર પાડ્યું છે અને કહ્યું છે કે દવાના અધ્યયન અંગે જે પણ માહિતી છે તે સરકાર જોશે. મંત્રાલયે કંપનીને આ સંદર્ભમાં નમૂનાની સાઇઝ, અભ્યાસ ડેટા જેવી તમામ મહત્વપૂર્ણ માહિતી શેર કરવા જણાવ્યું છે. જ્યારે કંપનીને દવાઓની જાહેરાત બંધ કરવાનું પણ કહેવામાં આવ્યું છે.