PM મોદી સોમવારે કરી શકે છે લોકડાઉન-2ની જાહેરાત, આ ક્ષેત્રોને મળી શકે છે રાહત

સોમવારે 13 એપ્રિલે વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદી દેશની જનતાને સંબોધિત કરીને લોકડાઉન -2 ની જાહેરાત કરી શકે છે. લોકડાઉન -2 કૃષિ, દવા, શિક્ષણ, મત્સ્યઉદ્યોગ, કાપડ સહિતના કેટલાક ક્ષેત્રોમાં છૂટ આપવાની અપેક્ષા છે, પરંતુ તેની પ્રથમ શરત સોશિયલ ડિસ્ટન્સીંગ અને સ્વચ્છતાનું કડક પાલન હશે. વડા પ્રધાન આ ક્ષેત્રમાં કામ કરવા જતા લોકોને તેમના મોં ઉપર સ્વચ્છ ટુવાલ, રૂમાલ અથવા માસ્ક મૂકવાની સલાહ આપી શકે છે.

14 એપ્રિલ એટલે કે મંગળવારે લોકડાઉનનું પ્રથમ ચરણ સમાપ્ત થઈ રહ્યું છે. કેન્દ્રીય સચિવાલયના સૂત્રો કહે છે કે આના પહેલા 13 એપ્રિલે વડા પ્રધાન લોકડાઉન-2ની ઘોષણા કરીને ફરીથી આત્મ-શિસ્તનો સંદેશો આપશે.

સૂત્રોએ જણાવ્યું છે કે કાપડ ઉત્પાદક રેમન્ડ કોવિડ -19 સામે યુદ્ધ લડવા માટે કેટલાક સંસાધનો પણ બનાવી રહી છે. એ જ રીતે કાપડ ક્ષેત્રને લગતી કેટલીક કંપનીઓ માસ્ક, બેડશીટ અને અન્ય આવશ્યક ચીજોની સપ્લાય કરવામાં આગળ આવી છે. કેટલીક કંપનીઓ વેન્ટિલેટર બનાવવા આગળ આવી છે, તેઓને કાચા માલના ક્ષેત્રમાં સમસ્યાઓનો સામનો કરવો પડી રહ્યો છે.

બીડીએલ, બીઈએલ જેવા પીએસયુઓ પણ કોવિડ -19 સામેના જંગમાં સરકારને સમર્થન આપી રહ્યા છે. તેથી, કેન્દ્ર સરકાર કેટલીક શરતો સાથે લોકડાઉનમાંથી મુક્તિ આપવાનો નિર્ણય લઈ શકે તેવી શક્યતા છે.

ઘણા રાજ્યોમાં માછીમારી એ આજીવિકાનો ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ ભાગ છે. લોકડાઉનથી આના પર અસર થઈ છે. દક્ષિણ ભારતમાં ખાસ કરીને કેરળ, કર્ણાટક, તામિલનાડુ, પુડુચેરી, આંધ્રપ્રદેશ માટે તેની નોંધપાત્ર ઉપયોગિતા છે. એક્વા ક્ષેત્રમાં પણ લોકોને પીવાનું શુધ્ધ પાણી મળવું એ એક મોટી સમસ્યા બની રહી છે. લોકડાઉન ફેઝ -2 માં શરતોવાળા આવા તમામ વિસ્તારોમાં સરકાર રાહત આપી શકે છે.

બજારમાં રવી પાક આવવાનો છે, ખરીફ પાક વાવવાનો છે. જુલાઈથી ઓગસ્ટ મહિનામાં ખેતી માટેનો સમય સુવર્ણકાળ તરીકે જોવામાં આવે છે. ગુજરાત, પંજાબ, હરિયાણા, રાજસ્થાન, ઉત્તર પ્રદેશ, મધ્યપ્રદેશ સહિતના તમામ રાજ્યોમાં ઘઉંનો પાક  બજારમાં અનાજ લાવવાનો સમય આવી ગયો છે. કઠોળ, તેલીબિયાનું વેચાણ કરવાનું છે.

કેન્દ્ર અને રાજ્ય સરકાર કક્ષાએ અનુભવાય છે કે જો આમાં કોઈ અડચણ આવે તો દેશની ગ્રામીણ અર્થવ્યવસ્થા ઠપ્પ થઈ જશે. ખેડુતો ભૂખમરાથી મરી જશે અને સરકારો આટલો મોટો બોજો પોતાના પર સંભાળી શકશે નહીં. તેવી જ રીતે ખરીફ વાવણી માટે ખેડુતોને કૃષિ મશીનરી, બિયારણ, ખાતર સહિત ઘણી ચીજોની જરૂર પડે છે. તેથી તેમને કેટલીક શરતો સંબંધિત માર્કેટ, ફેક્ટરી ખોલવાની મંજૂરી આપવી પડશે.

આ ઉપરાંત એવા જિલ્લાઓ કે જ્યાં કોઈને ચેપ લાગ્યો નથી, તેમને પણ કોરાનાથી સુરક્ષિત રાખવાની જરૂર છે. તેની જવાબદારી રાજ્ય સરકારોની રહેશે. તેથી, રાજ્યોને લોકડાઉન તબક્કો-2 ને એવી રીતે મોડેલ બનાવવા માટે કહેવામાં આવી રહ્યું છે કે ચેપ વધુ ન ફેલાય. જ્યાં કોઈ ચેપ નથી, લોકોને મુશ્કેલી ન હોવી જોઈએ અને જ્યાં ચેપ ફેલાય છે, ત્યાં તેને નિયંત્રિત કરી શકાય છે. તેમાં જરા પણ બેદરકારી ચલવી લેવાશે નહીં. ખાસ કરીને હોટસ્પોટ બનેલા સ્થળો પર સરકારનું વધુ ધ્યાન રહેશે.