રિઝર્વ બેન્કે રાજ્યોને આપી રાહત, હવેથી સતત 21 દિવસ સુધી ઓવરડ્રાફ્ટની સુવિધા મળશે

કોરોના વાયરસને કારણે દેશમાં ચાલી રહેલા લોકડાઉનને કારણે રાજ્યોનો કેશફ્લો બગડ્યો છે. તેને સુધારવા માટે રિઝર્વ બેંક ઓફ ઇન્ડિયાએ મંગળવારે રાજ્યોને મોટી રાહત આપી હતી. આ હેઠળ આરબીઆઇએ રાજ્ય અને કેન્દ્રશાસિત પ્રદેશો માટે ઓવરડ્રાફ્ટની સુવિધામાં વધારો કર્યો છે.

નોટિફિકેશન મુજબ હવે રાજ્યો કોરોના વાયરસને કારણે સર્જાયેલી સ્થિતિને ધ્યાનમાં રાખીને સતત 21 દિવસ સુધી ઓવરડ્રાફ્ટની સુવિધા મેળવી શકે છે. અત્યાર સુધી આ સુવિધા ફક્ત સતત ૧૪ દિવસ માટે ઉપલબ્ધ હતી. આ ઉપરાંત, એક ક્વાર્ટરમાં ઉપલબ્ધ ઓવરડ્રાફ્ટ સુવિધાની અવધિમાં પણ વધારો કરવામાં આવ્યો છે. હવે રાજ્યો અથવા કેન્દ્રશાસિત પ્રદેશો એક ક્વાર્ટરમાં 50 દિવસની ઓવરડ્રાફ્ટ સુવિધા મેળવી શકે છે. અત્યારે તેની મર્યાદા ૩૬ દિવસ હતી. આ બધા ફેરફારો તરત જ અમલમાં આવશે અને 30 સપ્ટેમ્બર-2020 સુધી અમલમાં રહેશે.

કોરોના વાયરસને કારણે, દેશના મોટાભાગના રાજ્યોની આવકમાં ઘટાડો થયો છે અને તેઓ બજેટમાં નિર્ધારિત લક્ષ્યાંક પ્રમાણે રિકવરી કરવામાં સમર્થ નથી. લોકડાઉનને કારણે મોટાભાગની આર્થિક પ્રવૃત્તિ અટકી ગઈ છે. આથી સરકારોને મહેસૂલ નથી મળી રહી અને આવકમાં ઘટાડો થયો છે.