રાજપથ પર દેખાયો ભારતનો દબદબો, દુનિયાએ જોઈ સૈન્ય તાકાત અને સંસ્કૃતિની ઝલક

દેશના 71મા પ્રજાસત્તાક દિન નિમિત્તે દિલ્હીના રાજપથ પર સૈન્ય શક્તિ અને બહુ રંગીન સંસ્કૃતિનો દેશ સાક્ષી બન્યો હતો. ભારતીય સૈન્યની બહાદુરી, હિંમત અને બહાદુરીની ઝલક તથા ભારતની સાંસ્કૃતિક વિવિધતા દ્વારા જોવા મળી હતી. આ પ્રસંગે રાષ્ટ્રપતિ રામનાથ કોવિંદ અને વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદી સાથે બ્રાઝિલના રાષ્ટ્રપતિ ઝાયર મેસિયસ બોલ્સોનારો રાજપથ ખાતે ઉપસ્થિત રહ્યા હતા.

પરંપરા મુજબ પરેડની શરૂઆત રાષ્ટ્રપતિ રામનાથ કોવિંદે ત્રિરંગો લહેરાવીને રાષ્ટ્રગીતના ગાન બાદ થઈ હતી. જોકે, આ વખતે વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ પણ 48 વર્ષથી ચાલતી પરંપરાનો અંત લાવ્યો હતો. આ વખતે તે ઈન્ડિયા ગેટ પર અમર જવાન જ્યોતિ ન ગયા અને નવા બનેલા રાષ્ટ્રીય યુદ્ધ સ્મારક પર શહીદોને શ્રદ્ધાંજલિ આપી.

પરેડ દરમિયાન કેપ્ટન તાન્યા શેરગિલે રાજપથની પરેડમાં દેશની સ્ત્રીની શક્તિનો અહેસાસ કરાવ્યો. પ્રથમ વખત પરેડમાં ચિનૂક અને અપાચે હેલિકોપ્ટર દ્વારા ભારતીય સૈન્યની વધતી શક્તિ જોવા મળી હતી. અત્યાધુનિક યુદ્ધ વિમાન રાફેલની પ્રતિકૃતિ પણ બતાવવામાં આવી હતી. વિવિધ મંત્રાલયો અને રાજ્યોના ટેબ્લોએ પણ દર્શકોને મોહિત કર્યા.

જ્યારે ભારતની સૈન્ય શક્તિનું નિદર્શન થયું, ત્યારે દરેક ભારતીયની છાતી ગર્વથી ફૂલાઈ ગઈ હતી. એક તરફ, આપણા દેશની ઉત્તરીય સરહદની સુરક્ષા કરી રહેલી ઇન્ડો-તિબેટીયન બોર્ડર પોલીસની કૂચ જોવા મળી હતી તો દેશની ઉત્તરી સરહદ પર રક્ષા કરતા કુમાઉ રેજિમેન્ટનો કાફલો પણ આકર્ષણનું કેન્દ્ર બન્યો હતો.