ચીન જાઓ તો જાહેરસ્થળોએ આ ન પહેરતા નહીં તો અસભ્ય ગણા્શો

ચીની અધિકારીઓ દ્વારા પાયજામા પહેરેલા નાગરિકોને ‘અસભ્ય’ કહેવાના મામલે વિવાદ ચગી ગયો છે. ચીને આ મામલે ઓનલાઇન ગુસ્સાનો સામનો કરવો પડ્યો છે. ચીનના એક શહેરમાં અધિકારીઓએ જાહેર સ્થળોએ પાયજામો પહેરવાને અસભ્ય અને શરમજનક ગણાવ્યું હતું. જનતાએ આનો સખત વિરોધ કર્યા બાદ અધિકારીઓએ માફી માગવી પડી હતી. સુઝોઉ શહેરના અધિકારીઓએ તાજેતરમાં નાઇટવેરમાં સાત લોકોની તસવીર જારી કરી હતી અને એક પબ્લિક કેમ્પેન હેઠળ તેને અસભ્ય વ્યવહાર જાહેર કરી દીધો હતો.

સોમવારે એક રિપોર્ટમાં કહેવામાં આવ્યું હતું કે, આ તસવીરો છપાયા બાદ લોકોએ આરોપ લગાવ્યો હતો કે સરકાર ડ્રેસ કોડ થોપીને તેમની પ્રાઇવેસીમાં હસ્તક્ષેપ કરી રહી છે. ઓનલાઇન ‘શેમિંગ’માં પાયજામા વાળી તસવીર પણ સામેલ હતી જેને સર્વેલન્સ કેમેરાએ ઝડપી હતી. આના ઉપરાંત તે વ્યક્તિનું નામ, ઓળખ પત્ર, અને બીજી જાણકારીઓ સામેલ હતી.

હાલમાં જ ચીનના સર્વેલન્સ ટેકનોલોજીમાં વધારો જોવા મળી રહ્યો છે. ચીનમાં આર્ટિફિશિયલ ઇન્ટેલિજન્સ ખાસ કરીને ફેશિયલ રિકગ્નિશન ટેકનોલોજીમાં અબજો ડોલરનું રોકાણ કરવામાં આવ્યું છે. સુરક્ષાની રીતે આ ટેકનોલોજી જાહેર સ્થળોએ લાગુ કરવામાં આવી છે.

રિપોર્ટમાં વધુમાં જણાવવામાં આવ્યું છે કે બે વર્ષ પહેલા દેશમાં 170 મિલિયન સીસીટીવી કેમેરા હતા જ્યારે 2020 ના અંત સુધીમાં, વધુ 400 મિલિયન કેમેરા ચીનમાં સ્થાપિત થવાની ધારણા છે. આમાંના ઘણા કેમેરા આર્ટિફિશિયલ ઇન્ટેલિજન્સથી સજ્જ છે, જે બતાવે છે કે કેમેરામાં કેદ વ્યક્તિની ઓળખ બહાર આવી છે.