બજેટ 2020: પ્રિન્ટીંગ પહેલાં “હલવા રસમ”, જાણો શા માટે યોજાય છે હલવા રસમ?

સોમવારે સામાન્ય બજેટ 2020ના દસ્તાવેજોના છાપકામની શરૂઆત હલવા રસમથી થઈ છે. આ વર્ષે સામાન્ય બજેટ એવા સમયે રજૂ કરવામાં આવશે જ્યારે દેશનો આર્થિક વિકાસ દર છ વર્ષના નીચા સ્તરે આવી ગયો છે અને સતત નબળી માંગને કારણે આર્થિક મંદી રહી છે.

દેશમાં વપરાશ અને રોકાણોમાં ઘટાડો થવાને કારણે ચાલુ નાણાકીય વર્ષમાં રાજકોષીય ખાધ, કરવેરાની આવક અને ડિસઇન્વેસ્ટમેન્ટ લક્ષ્યોને પહોંચી વળવું અશક્ય લાગે છે. આવી સ્થિતિમાં લોકોને આ વખતે બજેટથી વધુ આશાઓ છે કારણ કે આર્થિક પરિસ્થિતિ અત્યારે નિરાશાજનક છે. વર્તમાન સ્થાનિક નાણાકીય વર્ષના અંતમાં ગ્રોસ ડોમેસ્ટિક પ્રોડક્ટ (જીડીપી) નો વિકાસ દર પાંચ ટકા રહેવાની ધારણા છે.

નબળા આર્થિક ડેટાની વર્તમાન પરિસ્થિતિમાં સામાન્ય બજેટ 2020-21 રોજગારી ઉભી કરવા, વપરાશ અને માંગમાં વધારો કરે તેવી અપેક્ષા છે. નાણામંત્રી નિર્મલા સીતારમણ સોમવારે ઉત્તર બ્લોકમાં હલવા રસમનું આયોજન કર્યું હતું, જેની સાથે બજેટ સંબંધિત દસ્તાવેજોનું છાપકામ શરુ કરવામાં આવ્યું હતું.

હલવા રસમ દરમિયાન લોખંડના વિશાળ વાસણમાં હલવો તૈયાર કરવામાં આવે છે અને નાણાંમંત્રી સહિત નાણાં મંત્રાલયના કર્મચારીઓને  હલવો વહેંચવામાં આવ્યો હતો. આ પછી  જ્યાં નોર્થ બ્લોકના બેઝમેન્ટમાં બજેટ છાપવામાં આવશે, ત્યાં આ પ્રક્રિયા આગામી 10 દિવસ ચાલશે અને તેમાં સામેલ મંત્રાલયના કર્મચારીઓને ત્યાં 10 દિવસ સુધી બંધ થઈ જશે. નાણામંત્રી પહેલી ફેબ્રુઆરીએ સામાન્ય બજેટ રજૂ કરશે.