આ વર્ષે ઠંડી નવો રેકોર્ડ બનાવશે, અનેક જગ્યાએ પારો ઝીરો ડિગ્રી પર પહોંચી ગયો

એવું લાગે છે કે 2019નો શિયાળો નવા રેકોર્ડ્સ સેટ કરશે. પાછલા દિવસોમાં ઉત્તર પશ્ચિમ ભારતના તમામ શહેરોમાં તીવ્ર ઠંડીનો પ્રકોપ હતો અને હવે શીત લહેર વ્યાપી ગઈ હતી. આ વર્ષે આ પહેલીવાર છે જ્યારે રાજસ્થાનમાં ઘણા સ્થળોએ તાપમાન આટલું નીચું પહોંચી ગયું છે. સીકરમાં આજે 26 ડિસેમ્બરે તાપમાન શૂન્ય ડિગ્રી હતું. પીલાણીમાં 0.5, ચુરુમાં 1.3 ડિગ્રી અને નરનાલમાં 2.5 ડિગ્રી નોંધાયું હતું.

સ્કાયમેટ હવામાનશાસ્ત્રીઓના જણાવ્યા મુજબ ઉત્તર પશ્ચિમ ભારતના મેદાનોમાં શીત લહેર તીવ્ર બની છે. તેથી જ રાજસ્થાન, પંજાબ, હરિયાણા અને દિલ્હી-એનસીઆરના મોટાભાગના સ્થળોએ તાપમાનમાં તીવ્ર ઘટાડો થયો છે. એવો અંદાજ છે કે આ બર્ફીલા પવનો આગામી દિવસોમાં પણ પ્રબળ બની રહેશે જેના કારણે તાપમાનમાં વધુ ઘટાડો થઈ શકે છે, ખાસ કરીને આગામી 3થી 4 દિવસ સુધી ઉત્તર પશ્ચિમના સૂકા પવનો ઉત્તર પશ્ચિમ ભારતના ભાગોમાં કેર વર્તાવશે.

એવું માનવામાં આવે છે કે 27 ડિસેમ્બરે કેટલાક અન્ય વિસ્તારોમાં તીવ્ર શીત લહેરની લપેટમાં આવી શકે છે. 30 ડિસેમ્બરથી  આ પવનના પ્રકોપમાં થોડું નિયંત્રણ રહેશે. નવા વર્ષની શરૂઆતમાં પશ્ચિમી વિક્ષોભ ઉત્તર ભારતના પર્વતીય રાજ્યોની નજીક આવી રહ્યું છે, જેના કારણે ઠંડા પવનો નબળા પડી જશે, ત્યારબાદ મેદાનોમાં લઘુત્તમ તાપમાનમાં વધારો થશે. આ દરમિયાન માત્ર રાત્રે જ નહીં પરંતુ દિવસનું તાપમાન પણ વધશે અને તીવ્ર ઠંડીથી રાહત મળશે.

વળી, પશ્ચિમી વિક્ષોભની અસરને કારણે મેદાની વિસ્તારોમાં ચક્રવાતનું પરિભ્રમણ વિકસિત થશે જેના કારણે પંજાબ, હરિયાણા અને પશ્ચિમ ઉત્તર પ્રદેશમાં કેટલીક જગ્યાએ વરસાદની ગતિવિધિઓ જોવા મળી શકે છે. નવા વર્ષના આગલા દિવસે નવી દિલ્હીમાં કેટલાક સ્થળોએ હળવા વરસાદની સંભાવના છે.