જયપુરની 11 વર્ષ પહેલાંની ટેરર ઘટના: 12 મીનીટ, 8 ધડાકા, 71નાં મોત, 5 દોષિત

વર્ષ 2008માં જયપુરમાં થયેલા બોબ વિસ્ફોટોની સુનાવણી દરમિયાન કોર્ટે અંતે પાંચ આરોપીઓને દોષી ઠેરવ્યા હતા. બરાબર 11 વર્ષ પહેલાં પિંક સિટી જયપુર બોમ્બ વિસ્ફોટોથી હચમચી ઉઠ્યું હતું. આ વિસ્ફોટોમાં 71 લોકો માર્યા ગયા હતા અને લગભગ 176 લોકો ઘાયલ થયા હતા.

એક પછી એક થયા આઠ બ્લાસ્ટ

તે 13 મે 2008 નો ગોઝારો દિવસ હતો. જયપુર હંમેશની જેમ ધબકી રહ્યું હતું. આખો દિવસ આરામથી પસાર થઈ ગયો હતો. દિવસ ફરતો હતો. સાંજે જયપુરને તેની આગોશમાં લઈ રહી હતી. અચાનક વિસ્ફોટથી રાજધાની જયપુર હચમચી ઉઠ્યું. લોકો કાંઈ સમજી શકે તે પહેલાં, શ્રેણીબદ્ધ  વિસ્ફોટોથી સમગ્ર જયપુર શહેર હચમચી મચી ગયું હતું.

12 મીનીટમાં 8 બ્લાસ્ટ

આશ્ચર્યજનક વાત એ છે કે, માત્ર 12 મિનિટના ગાળામાં જ જયપુર શહેરના ભારે વસ્તીવાળા આઠ સ્થળોએ બોમ્બ વિસ્ફોટ થયા હતા. જ્યારે બોમ્બને નષ્ટ કરવામાં આવ્યા ત્યારે સ્થળ પર રૂવાંડા ઉભા કરી દેનારા દ્રશ્યો સર્જાયા હતા. સર્વત્ર ધૂળનું તોફાન હતું. લોહીથી જમીન લાલ હતી. બધે પથરાયેલી લાશો જોવા મળી રહી હતી. ચારેતરફ અંધાધૂંધી હતી. લોકો મદદ માટે ચીસો પાડી રહ્યા હતા. ઇજાગ્રસ્તો તરફડી રહ્યા હતા. તે દ્રશ્ય જોઇને લોકો સ્તબ્ધ થઈ ગયા.

માર્યા ગયા હતા 71 લોકો

આ સિરિયલ બ્લાસ્ટમાં 71 લોકો માર્યા ગયા હતા. આ બધા વિસ્ફોટ હવા મહેલની આસપાસના વિસ્તારોમાં કરવામાં આવ્યા હતા. વિસ્ફોટો ત્રિપોલિયા બજાર, ઝોહરી બજાર, માણક ચોક, મોટી ચોપર અને છોટી ચોપર ખાતે થયા હતા. આ વિસ્ફોટોમાં લગભગ 176 લોકો ઘાયલ થયા છે. જેમને સારવાર માટે જુદી જુદી હોસ્પિટલમાં દાખલ કરવામાં આવ્યા હતા.

સાયકલમાં ફીટ કરાય હતા બોમ્બ

આ વિસ્ફોટો કરવા આતંકવાદીઓએ નવી રીત અપનાવી હતી. બધા બોમ્બ સાયકલમાં લગાવવામાં આવ્યા હતા. આ સાયકલ ચોક્કસ વિસ્તારોમાં પાર્ક કરવામાં આવી હતી. આ બધા ક્ષેત્ર એવા હતા, જ્યાં વિદેશી પર્યટકો સાથે સામાન્ય લોકો સાથે મોટી સંખ્યામાં આવે છે.

11 સામે ગુનો દાખલ કરાયો હતો

જયપુર બ્લાસ્ટ કેસમાં રાજસ્થાન એટીએસએ 11 આતંકવાદીઓના નામ આપ્યા હતા. એટીએસ રાજસ્થાન દ્વારા આ કેસમાં પાંચ આરોપીની ધરપકડ કરવામાં આવી હતી. તે જ સમયે  હૈદરાબાદ પોલીસે આ મામલે સંબંધિત બે આતંકવાદીઓની ધરપકડ કરી હતી. દિલ્હી પોલીસના સ્પેશિયલ સેલે પણ એક આતંકીની ધરપકડ કરવામાં સફળતા મેળવી હતી. આ સાથે જ આ કેસમાં ત્રણ આરોપી હજી ફરાર છે.