નાગરિકતા બિલ: મુસ્લિમોને ચિંતા કરવાની જરૂર નથી, તેઓ ભારતના નાગરિકો હતા, છે અને રહેશે: અમિત શાહ

ગૃહમંત્રી અમિત શાહે બુધવારે રાજ્યસભામાં નાગરિકતા સુધારા બિલ રજૂ કર્યું હતું. અમિત શાહે કહ્યું કે આ બિલ અંગે ભ્રમણા ફેલાવવામાં આવી રહી છે. એવું કહેવામાં આવી રહ્યું છે કે આ બિલ મુસ્લિમોની વિરુદ્ધ છે. આ દેશના મુસ્લિમોની ચિંતા કરવાની કોઈ વાત નથી. તેઓ ભારતના નાગરિક હતા, છે અને રહેશે. મુસલમાનો કોઈનાં પણ ગેરમાર્ગે દોરવવામાં આવવું જોઈએ નહીં. કોઈ તેમને ત્રાસ આપશે નહીં.

ગૃહમંત્રીએ કહ્યું કે આ બિલની જોગવાઈના કારણે લાખો, કરોડો લોકેને નર્ક જેવા ત્રાસમાંથી છૂટકારો અપાવી નવી આશા જાગવાની છે. ભાગલા પછી અમારી કલ્પના હતી કે નાગરિકો જે અહીં લઘુમતીમાં રહે છે અને જેઓ પાડોશી દેશમાં લઘુમતી છે તેઓ આદર સાથે જીવન જીવી શકશે.

તેમણે જણાવ્યું કે શરણાર્થીઓ આદર સાથે ધર્મનું પાલન કરી શકશે. આદરથી પરિવારનું રક્ષણ કરી શકશે દાયકાઓ પછી જો આપણે આના પર નજર કરીએ તો કડવું સત્ય બહાર આવ્યું છે કે બાંગ્લાદેશ, પાકિસ્તાન અથવા અફઘાનિસ્તાનમાં લઘુમતીઓને આદરનું જીવન મળ્યું નથી. લઘુમતીઓ પર આકરા સતાવણી કરવામાં આવી હતી.

અમિત શાહે કહ્યું કે પાકિસ્તાન અને પૂર્વ પાકિસ્તાન (હાલના બાંગ્લાદેશ) માં લઘુમતી વસ્તીમાં આશરે 20-20% ઘટાડો થયો છે. છેવટે, તે લોકો ક્યાં હતા, ક્યાં તો તેઓ માર્યા ગયા હતા અથવા કન્વર્ટ થયા હતા અથવા તેઓ શરણાર્થી બનીને તેમના ધર્મ અને સન્માનને બચાવવા ભારત આવ્યા હતા.

અમિત શાહે કહ્યું કે જેઓ એમ કહેતા હોય છે કે અમે વોટબેંકની રાજનીતિ કરીએ છીએ, હું તે બધા સાથીદારોને કહેવા માંગુ છું કે ચૂંટણી પહેલા અમે દેશ સમક્ષ આ આશય મૂક્યો હતો, જેને દેશના લોકોએ ટેકો આપ્યો છે. આ બિલમાં અમે ત્રણ પાડોશી દેશો (પાકિસ્તાન, બાંગ્લાદેશ અને અફઘાનિસ્તાન) ના ધાર્મિક લઘુમતીઓને તેમની સુરક્ષા કરીને અને તેમને નાગરિક બનાવવાની પ્રક્રિયામાં સુધારા લાવ્યા છે. આ સાથે અમે પૂર્વ-પૂર્વના રાજ્યોના અધિકારોની સુરક્ષાની જોગવાઈઓ પણ લાવ્યા છીએ.

ગૃહ પ્રધાને કહ્યું કે કેટલાક લોકો દ્વારા ગેરસમજ ફેલાવવામાં આવી રહી છે કે આ બિલ મુસ્લિમ સમુદાયની વિરુદ્ધ છે. આ દેશના મુસ્લિમ લોકો માટે આ બિલમાં કોઈ ચર્ચા કે ચિંતાનો ઉલ્લેખ નથી. તો પછી તેઓ કોની ચિંતા કરી રહ્યા છે?