નિર્ભયા કેસ દોષીઓ માટે ફાંસીનો માંચડો તૈયાર, આવી રીતે અપાશે ફાંસી, 100 કિલો ડમી સાથે કરાઈ ટ્રાયલ

તિહાર જેલમાં બંઘ નિર્ભયા ગેંગરેપના ચાર આરોપીઓને ફાંસીના માંચડે લટકાવવાનો કોઈ અધિકારિક પત્ર મળ્યો નથી. પરંતુ જેલ પ્રશાસને ફાંસીની તૈયારીઓનો શરૂ કરી દીધી છે. આ અંતર્ગત જો આ ચારેયને ફાંસી આપવામાં આવે તો વધુમાં વધુ વજન ધરાવતા કેદીના વજન પ્રમાણે ડમી બનાવી લટકાવામાં આવ્યું હતો. 100 કિલો રેતી સાથેનું ડમી બનાવવામાં આવ્યો હતો. ડમીને એક કલાક સુધી લટકાવવામાં આવ્યો હતો.

આ પાછળનો હેતુ એ હતો કે જો ગુનેગારોને ફાંસી આપવામાં આવે છે , તો શું તે ખાસ પ્રકારનું દોરડું તેમના વજનને તૂટી તો નહીં જાયને. 9 ફેબ્રુઆરી, 2013ના રોજ જ્યારે સંસદના હુમલાના દોષી આતંકવાદી અફઝલને ફાંસી આપવામાં આવી હતી. પછી તે પહેલાં પણ તેના વજનના ડમીને ફાંસી આપીને ટ્રાયલ કરવામાં આવી હતી. ટ્રાયલ દરમિયાન દોરડું તૂટી ગયું હતું. આ વખતે કેસ ચાર કેદીઓનો છે. આ કારણોસર, જેલ વહીવટીતંત્ર ફાંસી આપતી વખતે કોઈ બાંધછોડ કે નિષ્કાળજી રાખવા માંગતું નથી.

તિહાર જેલના વરિષ્ઠ અધિકારીએ કહ્યું કે, એવું નથી કે તમામ દોરડાઓ બક્સરથી મંગાવવામાં આવશે. હજી અમારી પાસે પાંચ દોરડાઓ છે. પરંતુ અમે બક્સર વહીવટનો સંપર્ક કરી રહ્યા છીએ. ત્યાંથી સ્પેશિયલ 11 દોરડા છે. તેનો ટૂંક સમયમાં ઓર્ડર આપવામાં આવશે. કારણ કે જો આ ચારને ફાંસી આપવામાં આવે છે, તો પછી તિહાર જેલની પાસે પાંચ દોરડાઓ છે. તે ટૂંકા પડી જશે. આ ઉપરાંત એક બે દોરડું તો ટ્રાયલમાં પણ વપરાશે.

અધિકારીનું કહેવું છે કે ફાંસી આપવા માટે જલ્લાદની જરૂર નથી. પરંતુ જો જરૂર પડે તો પછી જલ્લાદને યુપી, મહારાષ્ટ્ર અથવા બંગાળથી બોલાવી શકાય છે. આ માટે તપાસ શરૂ કરવામાં આવી છે. નિર્ભયાના ચાર દોષિતોમાંના એક પવનને માંડોલીની જેલ નંબર -14થી તિહારની જેલ નંબર -2માં ખસેડવામાં આવ્યો છે. નિર્ભયાના ચાર દોષિત અક્ષય અને મુકેશ પણ તિહાર જેલમાં બંધ છે. જ્યારે વિનય શર્મા જેલ નંબર-4માં કેદ છે.

અધિકારીઓ કહે છે કે, આજકાલ, તિહાર જેલમાં દરેક જગ્યાએ નિર્ભયા દોષીઓને ફાંસી આપવાની ચર્ચા છે. આને કારણે આરોપીઓ પણ ડરી ગયા છે. જ્યારે પવનને માંડોલીથી તિહાર જેલમાં ખસેડવામાં આવ્યો હતો ત્યારે તેને લાગ્યું કે આ તેની છેલ્લી રાત છે. જેલના વહીવટીતંત્રે જણાવ્યું હતું કે રોહિણી, માંડોલી અને તિહારમાંથી જેલ નંબર-3 માં ફાંસીનો માંચડો છે. માંચડા પરથી ધૂળ- અને ઉગી નીકળેલા ઘાસને સાફ કરવામાં આવ્યા છે.