નાગરિકતા બીલ: JDS ઓફીસમાં તોડફોડ, નીતિશને બતાવ્યા દગાબાજ

જનતા દળ યુનાઇટેડ કાર્યકરોએ નાગરિકતા સુધારણા બિલ વિરુદ્ધ જંતર મંતર પર વિરોધ દર્શાવ્યો હતો. જેડીયુના કાર્યકરોએ નાગરિકત્વ બિલની નકલ ફાડી નાખી હતી અને વિરોધીઓએ જેડીયુ કચેરીમાં તોડફોડ કરી હતી. પ્રદર્શનકારીઓએ મુખ્ય પ્રધાન નીતીશ કુમારને દગાબાજ ગણાવ્યા હતા અને કહ્યું હતું કે તેમને મુસ્લિમોના નામે મત મળ્યા છે, પરંતુ જ્યારે મુસ્લિમોના સમર્થનની વાત આવે છે ત્યારે તેઓએ નાગરિકતા સુધારણા બિલને ટેકો આપ્યો હતો.

બિહારમાં સત્તાધારી જનતા દળ (યુનાઇટેડ) એ સોમવારે લોકસભામાં નાગરિકતા સુધારણા બિલને ટેકો આપ્યો છે, પરંતુ હવે પક્ષની અંદર વિરોધના અવાજો ઉઠાવ્યા છે. પાર્ટીના ઉપપ્રમુખ અને ચૂંટણી વ્યૂહરચનાકાર પ્રશાંત કિશોરે પાર્ટીના નિર્ણયને નિરાશાજનક ગણાવ્યો હતો.

પ્રશાંત કિશોરે ટવિટ દ્વારા પોતાની નારાજગી વ્યક્ત કરી છે. તેમણે લખ્યું, “નાગરિકતા સુધારણા બિલ માટે જેડી (યુ)નું સમર્થન નિરાશાજનક રહ્યું છે. આ બિલ ધર્મના આધારે નાગરિકત્વ  આપી રહ્યું છે,  જે ભેદભાવકારક છે.”

પ્રશાંત કિશોર અહીં અટક્યા નહીં. તેમણે પાર્ટીને વધુ નિશાન બનાવતા લખ્યું કે, “નાગરિકતા સુધારણા બિલ માટે જેડી (યુ)નું સમર્થન પક્ષના બંધારણથી પણ તદ્દન અલગ છે. પક્ષના બંધારણના મુખપૃષ્ઠ પર ત્રણ વખત ધર્મનિરપેક્ષતા શબ્દ લખાયો છે.”

પ્રશાંત કિશોરે પાર્ટીના નેતૃત્વ અને મુખ્ય પ્રધાન નીતીશ કુમાર પર પણ સીધો હુમલો કર્યો હતો. તેમણે ટવિટમાં વધુમાં લખ્યું છે કે, “નાગરિકતા સુધારા બિલ પર પાર્ટીનો ટેકો મહાત્મા ગાંધીના મંતવ્યોથી પ્રેરિત પાર્ટીના નેતૃત્વની વિચારધારા સાથે મેળ ખાતો નથી.”

નોંધનીય છે કે ભાજપના ટેકાથી બિહારમાં સરકાર ચલાવી રહેલા જેડી (યુ) એ મંગળવારે લોકસભામાં રજૂ કરાયેલા નાગરિકતા સુધારા બિલને ટેકો આપ્યો હતો.