દિલ્હી અગ્નિકાંડ: ફેક્ટરી માલિક રેહાન પકડાયો, 29 મૃતદેહો ઓળખાયા

રવિવારે સવારે  દિલ્હીમાં રાણી ઝાંસી રોડ પર ચાર માળની ફેક્ટરીમાં ભયાનક આગમાં 43 કામદારોનાં મોત નીપજ્યાં હતાં. દિલ્હી પોલીસે સાંજે ફેક્ટરીના માલિક મોહમ્મદ રેહાનને કસ્ટડીમાં લીધો હતો. પોલીસે રેહાન સામે ગુનો નોંધ્યો છે. ફેક્ટરી માલિક રેહાન વિરુદ્ધ આઈપીસી કલમ 304 (નોન ક્રિમિનલ મર્ડર) નો કેસ નોંધવામાં આવ્યો છે.

આગ બાદ ફરાર થયેલા મોહમ્મદ રેહાનને પોલીસે સાંજે પોલીસ કસ્ટડીમાં લીધો હતો. તેની પૂછપરછ કરવામાં આવી રહી છે. રેહાનના ભાઈને પોલીસે પહેલેથી જ કસ્ટડીમાં લઈ લીધો હતો. આ અકસ્માતમાં અત્યાર સુધીમાં 29 મૃતદેહોની ઓળખ કરવામાં આવી છે. માર્યા ગયેલા 14 કામદારોની ઓળખ હજુ બાકી છે.

ફેક્ટરીના માલિક રેહાન ઉપરાંત ફેકટરીના મેનેજરની પણ ધરપકડ કરવામાં આવી છે. ડીસીપી ઉત્તર મોનિકા ભારદ્વાજે કહ્યું કે રેહાનના ભાઈઓની પણ પૂછપરછ કરવામાં આવી રહી છે. આ સિવાય કેટલાક અન્ય લોકોને પણ અટકાયતમાં લેવામાં આવ્યા છે.

રવિવારે સવારે કારખાનામાં આગ લાગી હતી. સવારે 5.22 વાગ્યે આગ અંગે ફાયર સર્વિસના અધિકારીઓને જાણ કરવામાં આવી હતી. આ પછી 30 ફાયર એન્જિનને ઘટના સ્થળે મોકલવામાં આવ્યા હતા. આશરે 150 ફાયરમેમેને બચાવ કામગીરી હાથ ધરી હતી અને આગથી ઘેરાયેલી બિલ્ડિંગમાંથી 63 લોકોને બહાર કાઢ્યા હતા. પ્રારંભિક તપાસમાં શોર્ટ સર્કિટ તરીકે આગ લાગવાનું કારણ બહાર આવ્યું છે. આ ભયાનક આગમાં 43 કામદારોનાં મોત નીપજ્યાં છે. બચાવ કામગીરી દરમિયાન ફાયરના બે જવાન પણ ઘાયલ થયા છે.

આ આગની પાછળ બેદરકારી બહાર આવી છે. એવું કહેવામાં આવે છે કે આ બાંધકામ એકમો પાસે ફાયર વિભાગનું ન વાંધા પ્રમાણપત્ર (એનઓસી) નહોતું. ફાયર એન્જિનોને આસપાસ ફરવા માટે પૂરતી જગ્યા નહોતી, જેના કારણે બચાવ કામગીરીમાં મુશ્કેલી ઉભી થઈ હતી. ફાયરના જવાનોએ બારી કાપીને મકાનમાં પ્રવેશ કર્યો.

આગ લાગી ત્યારે મોટાભાગના કામદારો ઉંઘમાં હતા. બિલ્ડિંગમાં હવાની અવરજવર માટે કોઈ યોગ્ય વ્યવસ્થા નહોતી. પરિણામે, ઘણા લોકો ગૂંગળામણથી મરી ગયા હોવાનું માનવામાં આવે છે.