સાયક્લોન પવનને લઈ આવ્યા છે રાહતના સમાચાર: ગુજરાત પર ત્રાટકશે નહીં, આ વિસ્તારોમાં વરસાદ આણશે

ગુજરાતમાં આ વર્ષે ચોમાસાની સિઝનમાં ભારે વરસાદ પડી રહ્યો છે. ચોમાસા પછી પણ વાતાવરણમાં સક્રીય થયેલી સિસ્ટમ ચાલુ રહી છે અને તેના કારણે ગુજરાતના શહેરોમાં વ્યાપક વરસાદ થઈ રહ્યો છે. સામાન્ય રીતે મોન્સુનની વિદાય બાદ ગુજરાતમાં સપ્ટેમ્બરમાં સેક્ન્ડ સમર સિઝન શરૂ થઈ જાય છે એટલે કે વરસાદ પછી ઉનાળાનો અનુભવ થાય છે. પણ આ વખતે સપ્ટેમ્બર-ઓક્ટોબરમાં પણ ગુજરાતમાં સારો એવો વરસાદ પડી રહ્યો છે.

દરમિયાન, ગુજરાતના દક્ષિણ શહેરોમાં વરસાદ માટે હવામાન અનુકૂળ બનેલું છે. અરબી સમુદ્રમાં નીચા દબાણવાળું ક્ષેત્ર બન્યું છે. આ ડિપ્રેશન બન્યું પણ તેની ઈન્ટેન્સિફિકેશન એટલે કે અસરકારક થવાની સંભાવના જોવામાં આવી રહી નથી. એવું કહી શકાય છે સાયક્લોન પવન ગુજરાતમાં તારાજી વેરવા આવી રહ્યું નથી. હાલ આ ડિપ્રેશન નબળું પડી ગયું છે અને ટૂંક સમયમાં જ અરબી સમુદ્રમાં જ મહારાષ્ટ્રના કિનારા વિસ્તારો નજીક દરિયામાં જ સમાઈ જશે.

રચના કરવામાં આવી હતી. તે અસરકારક રીતે હતાશા બની હતી, પરંતુ હવે તે અસરકારક થવાની સંભાવના નથી. આપણે કહી શકીએ કે બીજુ એક ચક્રવાત તોફાન ગુજરાત પર વિનાશ લાવી રહ્યું નથી. બલકે આ સિસ્ટમ નબળી પડી છે. અરબી સમુદ્રમાં મહારાષ્ટ્રના કાંઠે નજીકથી જલ્દીથી તટસ્થ થઈ જશે.

અરબી સમુદ્રમાં આ સિસ્ટમના કારણે છેલ્લા 24 કલાકથી ગુજરાતના દક્ષિણ ભાગોમાં અંશત: વાદળછાયું વાતાવરણ જોવા મળી રહ્યું છે. સુરત અને સૌરાષ્ટ્રના કેટલાક ભાગોમાં હળવો વરસાદ પણ થયો છે. આગામી 12 કલાક સુધી અહીં વાદળ છવાયેલા રહેશે અને ઝાપટા ચાલુ રહેશે જેના કારણે રાજગઢ, જુનાગઢ, જામનગર સહિત દક્ષિણ ગુજરાતના શહેરોમાં એક કે બે સ્થળે હળવા વરસાદની સંભાવના છે. ઉત્તર ગુજરાત અને પૂર્વ ગુજરાતના તમામ ભાગોમાં હવામાન શુષ્ક રહેશે.

સ્કાયમેટના હવામાન નિષ્ણાંતોના જણાવ્યા મુજબ 6 ડિસેમ્બર પછીના આશરે એક અઠવાડિયા સુધી ગુજરાતમાં કોઈ મોસમી હલનચલન નહીં થાય. આવું એટલા માટે થશે દરિયામાં બનેલી સિસ્ટમ ન તો અરબી સમુદ્રમાં સક્રીય થશે અને ન તો રાજસ્થાનના કાંઠા વિસ્તારોમાં સક્રીય રહેશે.