અનંત હેગડે વર્સીસ ફડણવીસ: બૂલેટ ટ્રેનના 40,000 કરોડ પાછા આપવા માટે 80 ક્લાક માટે બન્યા હતા મુખ્યમંત્રી?

મહારાષ્ટ્રના ભૂતપૂર્વ સીએમ દેવેન્દ્ર ફડણવીસે કર્ણાટકના ભાજપના સાંસદ અને પૂર્વ કેન્દ્રીય પ્રધાન અનંત હેગડેના 40,000 કરોડ રૂપિયા બચાવવા માટે 80 કલાક માટે મુખ્યમંત્રી બન્યા હતા. ફડણવીસે આ આક્ષેપને ફગાવી દીધો છે. હેગડેના નિવેદનને તરત જ શિવસેનાએ તેને ‘મહારાષ્ટ્ર સાથે ગદ્દારી’ ગણાવી હતી. આ જ કારણ છે કે ફડણવીસે પોતાની જ પાર્ટીના સાંસદના નિવેદનનો ખુલાસો કરવા માટે જરાય મોડું કર્યું નહીં. એટલું જ નહીં, તેમણે ઉદ્ધવ ઠાકરે સરકારની માંગ કરી કે આની તપાસ કરવામાં આવે અને સત્ય લોકો સમક્ષ લાવવામાં આવે.

દેવેન્દ્ર ફડણવીસે સોમવારે અનંત હેગડેના નિવેદન અંગે કહ્યું કે, “આ સંપૂર્ણપણે ખોટું છે, હું તેને સંપૂર્ણ નકારું છું.” આવી કોઈ ઘટના બની નથી. બુલેટ ટ્રેન, જે મૂળભૂત છે, કેન્દ્ર સરકારની કંપની હેઠળ તૈયાર કરવામાં આવી રહી છે, જેમાં મહારાષ્ટ્ર સરકાર પાસે માત્ર જમીન સંપાદનનું કામ છે.

ફડણવીસે કહ્યું કે મહારાષ્ટ્ર સરકારે પ્રોજેક્ટ માટે રૂપિયા આપવાનો કોઈ સવાલ નથી. બૂલેટ ટ્રેન હોય કે અન્ય કોઈ પ્રોજેક્ટ હોય, કેન્દ્ર સરકારે ન તો કોઈ રૂપિયા માંગ્યા અને ન તો કશું આપ્યું છે. આ નિવેદન સંપૂર્ણપણે ખોટું છે. આ ખોટા પ્રકારનાં સમાચારો છે.

મહારાષ્ટ્રના ભૂતપૂર્વ મુખ્યમંત્રીએ કહ્યું કે, જેમને કેન્દ્ર અને રાજ્ય સરકારની એકાઉન્ટિંગ સિસ્ટમની સમજ છે તેઓ જાણે છે કે આ રીતે પૈસા આપવામાં આવતા નથી અથવા લેવામાં આવતા નથી. તેમણે કહ્યું કે, ‘બુલેટ ટ્રેનમાં મહારાષ્ટ્ર સરકારની ભૂમિકા માત્ર જમીન સંપાદનની છે. બુલેટ ટ્રેન કે અન્ય કોઈ પ્રોજેક્ટમાં મહારાષ્ટ્ર સરકાર કેન્દ્ર પાસે નાણા માંગ્યા નથી કે રૂપિયા પરત કર્યા નથી.

તેમણે કહ્યું કે જ્યારે હું મુખ્યમંત્રી અથવા કાર્યકારી મુખ્ય પ્રધાન હતો ત્યારે મેં આ પ્રકારનો કોઈ મોટો નીતિપૂર્ણ નિર્ણય લીધો નથી. હું સ્પષ્ટપણે કહું છું કે સરકાર અને નાણાં વિભાગ દ્વારા પણ આ વિશેની સાચી બાબતની તપાસ કરવી જોઈએ અને તે લોકો સમક્ષ લાવવી જોઈએ. આ પ્રકારના ખોટી રજૂઆત અને જો કોઈ આ પ્રકારનું નિવેદન આપે તો તેની પ્રતિક્રિયા આપવી પણ ખોટી છે. ‘

ખરેખર, ભાજપના સાંસદ અને પૂર્વ કેન્દ્રીય પ્રધાન અનંત હેગડેએ કહ્યું છે કે, ‘તમે બધા જાણો છો કે મહારાષ્ટ્રમાં આપણા માણસ  80 કલાક મુખ્યમંત્રી બન્યા. ત્યારબાદ ફડણવીસે પણ મુખ્યમંત્રી પદેથી રાજીનામું આપ્યું હતું. તેઓએ આ નાટક કેમ કર્યું? શું અમને ખબર નહોતી કે આપણી પાસે બહુમત નથી અને તે પછી પણ સીએમ બન્યા છે. દરેક જણ આ સવાલ પૂછે છે.

હેગડેએ કહ્યું કે ત્યાં કેન્દ્ર પાસે મુખ્ય પ્રધાનના નિયંત્રણમાં 40 હજાર કરોડ રૂપિયા હતા. તેમને ખબર હતી કે જો કોંગ્રેસ-એનસીપી અને શિવસેનાની સરકારો સત્તામાં આવશે તો તેઓ વિકાસને બદલે પૈસાનો દુરુપયોગ કરશે. આ કારણે, આ આખું નાટક કરવામાં આવ્યું. ફડણવીસ મુખ્ય પ્રધાન બન્યા અને 15 કલાકમાં 40 હજાર કરોડ રૂપિયા કેન્દ્રમાં પરત આવ્યા.

અનંત હેગડેના આ કથિત ઘટસ્ફોટ અંગે શિવસેનાએ આકરી પ્રતિક્રિયા આપી છે અને તેને ‘મહારાષ્ટ્ર સાથે ગદ્દારી’ ગણાવી છે. શિવસેનાના પ્રવક્તા સંજય રાઉતે ટ્વિટ કરીને કહ્યું કે, ‘ભાજપના સાંસદ અનંતકુમાર હેગડેએ કહ્યું છે કે 80 કલાક મુખ્યપ્રધાન બનીને દેવેન્દ્ર ફડણવીસે કેન્દ્રને મહારાષ્ટ્રના 40૦,૦૦૦ કરોડ આપ્યા? તે મહારાષ્ટ્ર સાથે ગદ્દારી છે.