સીમ કાર્ડ ખરીદવા માટે યૂઝર્સે આપવી પડશે ચહેરાની જાણકારી, ફેસ સ્કેન થયું ફરજિયાત

ચીને ગ્રાહકોને નવો મોબાઇલ નંબર મેળવવા માટે ફેસ સ્કેન (ચહેરાની ઓળખ) આપવી ફરજિયાત બનાવી દીધી છે. ચીનના નાગરિકો તેમના સોશ્યલ મીડિયા ફોર્મ પર આ નિયમની વિરુદ્ધ પ્રદર્શન કરી રહ્યા છે. જ્યારે ચીની સરકાર કહી રહી છે કે નવા નિયમથી ઓનલાઈન વપરાશકારોની સુરક્ષામાં વધારો થશે.

ચીનના ઔlદ્યોગિક અને માહિતી ટેકનોલોજી મંત્રાલયે રવિવારે એક નોટિસ ઈશ્યુ કરી છે. નોટીસામાં ફેસ સ્કેન કરવા આદેશ અપાયો છે. નોંધનીય છે કે 2013થી, ચીનમાં ઓરિજનલ નામ પર મોબાઇલ નંબર આપવાના નિયમનું સખ્તીથી પાલન કરવામાં આવે છે. હવે સરકાર આગળ વધી છે અને કહ્યું છે કે યૂઝર્સની માહિતી રાખવા માટે કંપનીઓએ આર્ટીફિશિયલ ઈન્ટેલિજન્સ ટેક્નિકનો ઉપયોગ કરવાનું રહે છે.

મોબાઇલ ફોન યૂઝર્સને ડર છે કે મોબાઇલ કંપનીઓ તેમના ફાયદા માટે બાયમેટ્રિક ડેટા વેચી દેશે અથવા લીક થઈ જાય તો મોટું જોખમ રહેલું છે.

ચાઇનીઝ સોશિયલ મીડિયા પ્લેટફોર્મ પર યુઝર્સ આ મામલે વિરોધ નોંધાવી રહ્યા છે. વીબો પર એક યૂઝર્સે લખ્યું કે ફરી નિયંત્રણ.. કેટલાક વપરાશકર્તાઓએ તો એમ પણ કહ્યું હતું કે આ રીતે સરકાર સામાન્ય નાગરિકોના ખાનગી જીવનમાં દખલ શરૂ કરશે.

2012માં સોશિયલ મીડિયા પ્લેટફોર્મ વીબોએ ઓરિજનલ નામ સાથે એકાઉન્ટની નોંધણી શરૂ કરી હતી. આ અંગે ચીનના લોકોનો એટલો બધો વિરોધ ફાટી નીકળ્યો હતો કે કંપનીએ આ યોજના પાછી ખેંચી લેવી પડી હતી.

એક પાર્ટી સિસ્ટમ સાથેના આ દેશમાં, વિકાસ ઝડપથી થઈ રહ્યો છે, પણ સામાન્ય નાગરિકોની સ્વતંત્રતા અને ગોપનીયતા પ્રશ્નાર્થ કરી રહી છે. અહીં મોલમાં પ્રવેશથી લઈને જાહેર સ્થળોની દેખરેખ સુધીની ચહેરાની ઓળખ માટે અત્યાધુનિક ગુપ્તચર ટેક્નિકનો ઉપયોગ કરવામાં આવી રહ્યો છે.