રશિયન આર્મી કેડેટ્‌સે ગાયું હિંદી દેશભક્તિ ગીત ‘એ વતન, એ વતન, હમકો તેરી કસમ’

રશિયન સેનાનાં કેડેટ્‌સનો એક વિડીયો સોશિયલ મીડિયા પર વાયરલ થઈ રહ્યો છે. આ વિડીયોમાં રશિયન કેડેટ્‌સ જાણીતુ દેશભક્તિ ગીત ‘એ વતન, એ વતન, હમકો તેરી કસમ, તેરી રાહોં મે જાં તક લૂટા જાએંગે’ ગીત ગાતા જોવા મળી રહ્યા છે. આ 1965માં રીલીઝ થયેલી ફિલ્મ ‘શહીદ’નું ગીત છે જેને મોહમ્મદ રફીએ ગાયું હતુ.

સોશિયલ મીડિયા પર આ ગીતને ઘણું જ પસંદ કરવામાં આવી રહ્યું છે. ટિ્‌વટર યૂઝરે કહ્યું, “આમણે મારું દિલ બનાવી દીધું, રશિયન જવાન એ વતન, એ વતન ગાઈ રહ્યા છે.” મૉસ્કોમાં ભારતીય દૂતાવાસમાં સૈન્ય સલાહકાર બૃજેશ પુશ્કર પણ આ વિડીયોમાં જોવા મળી રહ્યા છે. એક અન્ય યૂઝરે લખ્યું, ‘શાનદાર! રશિયન ભારતીય દેશભક્તિ ગીત ગાઈ રહ્યા છે. એ-વતન, એ-વતન’.

ફિલ્મનું આ ગીત પ્રેમ ધવને લખ્યું હતુ. 1965માં આવેલી આ ફિલ્મનાં તેઓ નિર્દેશક હતા. એસ. રામ શર્મા અને નિર્માતા હતા કેવલ પી. કશ્યપ. રશિયામાં ભારતીય ફિલ્મોનો જલવો ઘણો જૂનો છે. રશિયામાં રાજકપૂર ઘણા લોકપ્રિય હતા. રાજકપૂરની ફિલ્મ વિશેષ કરીને ‘આવારા’એ ઘણું શાનદાર પ્રદર્શન કર્યું હતુ.