વીમો નહીં મળતાં ખેડુતોની ડાગળી ચસકી, કપાસના પાકમાં લગાડી દીધી આગ

આ વર્ષે ગુજરાતમાં ભારે વરસાદને કારણે ખેડૂતોને મોટું નુકસાન વેઠવું પડ્યું છે. જેના માટે ખેડૂત પોતાના નુકસાન પામેલા પાક માટે વીમો આપવાની માંગ કરી રહ્યા છે. પરંતુ વીમા કંપનીઓ ખેડૂતોની આ માંગણી સાંભળવા તૈયાર નથી કે સરકાર વીમા કંપનીઓ પર કોઈ દબાણ લાવી રહી નથી. આ કારણોસર, નારાજ ખેડુતો જુદી જુદી રીતે પોતાનો વિરોધ વ્યક્ત કરી રહ્યા છે. આવી સ્થિતિમાં કાલાવડના ખેડુતોએ પોતાના હાથે જ કપાસના પાકને સળગાવી વિરોધ નોંધાવ્યો હતો.

ખેડુતોના જણાવ્યા પ્રમાણે 29-30 ઓક્ટોબર અને નવેમ્બરના રોજ પાંચ વખત વરસાદ પડ્યો હતો. જેના કારણે એક વીઘા કપાસની વાવણીનું નુકસાન 1200-1400 રૂપિયા થયું છે. પરંતુ જે કંપનીઓ મજબૂત પ્રીમિયમ લે છે તે નુકસાન માટે બહાના બનાવી રહી છે. અને સરકાર પણ પરોક્ષ રીતે કંપનીઓને દબાણ ન આપીને સમર્થન આપી રહી છે. જેના કારણે ખેડૂત પાસે આત્મહત્યા કરવા સિવાય બીજો કોઈ રસ્તો નથી.

આ અનોખા વિરોધમાં કાલાવડના નવાનિયા, ખાખરીયા, જસાપર અને મોતા વડાળા ગામના ખેડુતો એકઠા થયા હતા. અને કોઈએ તેનો પાક પ્રાણીઓને ખવડાવ્યો. તો બીજા ઘણા ખેડૂતોએ તેમના પાકને તેમના હાથથી બાળીને પોતાનો રોષ વ્યક્ત કર્યો હતો. તેમજ જો પાક વીમો ટૂંક સમયમાં મળે નહીં તો ખેડુતોએ પણ આંદોલનનો માર્ગ અપનાવવાની ચેતવણી આપી છે.