શરદ પવારને લઈ RSSના વિચારકની ચોંકાવનારી ભવિષ્યવાણી, 2022માં NDA ના રાષ્ટ્રપતિ પદના ઉમેદવાર હશે

સંઘ પરિવાર વિશે 43 પુસ્તકો લખનારા નાગપુર સ્થિત સંઘના વિચારક દિલીપ દેવધરે મહારાષ્ટ્રના સમગ્ર રાજકીય ઘટનાક્રમ પર ટિપ્પણી કરતા દાવો કર્યો છે કે શરદ પવારની શનિવારે થયેલી  મહારાષ્ટ્રમાં ભાજપ સરકારની રચનામાં મૌન સંમતિ છે. તેમણે કહ્યું હતું કે, ભાજપ તેમને 2022માં એનડીએ વતી રાષ્ટ્રપતિના દાવેદાર બનાવીને પણ ઈનામ આપી શકે છે.

દિલીપ દેવધરે પણ શરદ પવારની પુત્રી સુપ્રિયા સુલે ટૂંક સમયમાં જ મોદી પ્રધાનમંડળનો ભાગ બનવાની આગાહી કરી છે. દિલીપ દેવધરનું કહેવું છે કે એનસીપીના એક ગ્રુપ સાથે સરકાર બનવાથી સંઘ પણ ખુશ છે. જ્યારે શિવસેનાના અડીયલ વલણથી સંઘ નારાજ છે. ભાજપમાં બહારના વ્યક્તિનું આગમન પાર્ટીના નેતાઓ માટે મુશ્કેલી હોઈ શકે છે, પરંતુ સંઘ હંમેશા તેના પરિવારમાં બહારના લોકોને આવકારે છે. કારણ કે સંઘ તેમાં વિસ્તરણ જુએ છે.

દિલીપ દેવધર કહે છે કે ચૂંટણીના પરિણામો આવ્યા પછી શરદ પવારના કોઈ પણ નિવેદનમાં તમને ભાજપ વિરુદ્વ કોઈ આક્રમકતા નહીં લાગે. તે રાજકારણનો ખૂબ હોંશિયાર ખેલાડી છે. દિલીપ દેવધરે કહ્યું, “બિહારમાં નીતીશ કુમારને એનડીએમાં લાવવાનું ઈનામ તત્કાલિન રાજ્યપાલ રામનાથ કોવિંદને રાષ્ટ્રપતિ બનાવી આપવામાં આવ્યું હતું. તે જ રીતે મહારાષ્ટ્રમાં સરકારની રચનામાં મૌનનું ઈનામ શરદ પવાર રાષ્ટ્રપતિ બનાવીને આપી શકે છે.

જો શરદ પવારની મૌન સંમત થઈ ગઈ છે, તો પછી તેમણે ભત્રીજા અજિત પવારને વિધાનસભા પક્ષના નેતા પદથી કેમ હટાવ્યા? આ સવાલ પર દિલીપ દેવધર કહે છે, “ગઠબંધન ધર્મને અનુસરવા માટે દેખાવ કરવા પડે છે. સોનિયા ગાંધી ઇટાલીની છે તે યાદ રાખવું પડશે – એમ કહેતા કે શરદ પવારે કોંગ્રેસને તોડી નાખી અને એનસીપીની રચના કરી હતી.

દિલીપ દેવધરે શરદ પવારની રાજકીય ચતુરતાનું બીજું ઉદાહરણ આપ્યું છે. એવું કહેવામાં આવે છે કે 2014માં શરદ પવારે બીજેપીને બિનશરતી ટેકો આપતા તેમની સરકાર બનાવી હતી. ત્યારે ભાજપે શરદ પવારનો ટેકો માંગ્યો ન હતો. આના કારણે શિવસેનાની વાટાઘાટ કરવાની શક્તિ ખોવાઈ ગઈ. બાદમાં શિવસેનાને ગઠબંધન કરવાની ફરજ પડી હતી.

તેમણે કહ્યું કે ફરક માત્ર એટલો છે કે આ વખતે શરદ પવાર એક નવા ફોર્મ્યુલાથી ભાજપ સરકાર બનાવવા પાછળ પડદા પાછળ મદદ કરી રહ્યા છે. દિલીપ દેવધર કહે છે, “પવાર છત્રપતિ શિવાજીને આદર્શ માને છે, મહારાણા પ્રતાપને નહીં. મહારાણા પ્રતાપ કહેતા,” પ્રાણ જાય પર વચન ન જાય, જ્યારે શિવાજી કહેતા, સર સલામત તો પઘડી બહોત. શરદ પવાર પણ જાણે છે કે મહારાષ્ટ્રમાં તેમની પાર્ટી દ્વારા મહત્તમ 40 થી 60 બેઠકો જ જીતી શકાય છે.