શું અજિત પવાર પાસે ધારાસભ્યોની પૂરતી સંખ્યા છે? જો નહીં હોય તો થઈ શકે આવડું મોટું નુકશાન

શનિવારે સવારે મહારાષ્ટ્રના રાજકારણમાં ઉથલપાથલને કારણે રાજ્ય જ નહીં પરંતુ દેશ પણ ચોંકી ગયો હતો. શિવસેના અને કોંગ્રેસ સાથે વાટાઘાટો કરી રહેલા એનસીપીના વરિષ્ઠ નેતા અને ભત્રીજા અજિત પવારે કાકા શરદ પવારની સામે બળવો પોકાર્યો છે અને ભાજપને ટેકો આપીને સરકારની રચનાને કારણે રાજકીય સમીકરણોએ લોકોને મૂંઝવણમાં મૂક્યા છે, અને હવે દરેકની નજર બહુમતીના જાદુઈ આંકડા પર સ્થિર છે. જેના કારણે આખી વાર્તા શરૂ થઈ.

ખરેખર, એનસીપી અધ્યક્ષ શરદ પવારે સ્પષ્ટ કર્યું છે કે ભાજપ સાથે જવાનો નિર્ણય પક્ષનો નહીં, ભત્રીજા અજિતનો અંગત છે. આવી સ્થિતિમાં એવું માનવામાં આવે છે કે એનસીપીનો એક પક્ષ પાર્ટી સિવાય ભાજપ સાથે ચાલ્યો ગયો છે.

મહારાષ્ટ્ર વિધાનસભાની 288 બેઠકો છે. સરકાર બનાવવા માટે બહુમતીનો આંકડો 145 છે. ભારતીય જનતા પાર્ટીએ 105 બેઠકો, શિવસેનાએ 56, એનસીપીને 54 અને કોંગ્રેસને 44 બેઠકો મળી છે. ચૂંટણી પહેલા ભાજપ અને શિવસેના સાથે હતા અને બંને પાસે બહુમતીનો ડેટા હતો. જોકે, મહાગઠબંધન તૂટી ગયું અને ભાજપને સરકાર બનાવવા માટે 40 બેઠકોની જરૂર હતી.

તાજેતરના ઘટનાક્રમ પછી એવું માનવામાં આવે છે કે એનસીપીથી અલગ રસ્તો લઇને ભાજપના નેતૃત્વવાળી સરકારમાં જોડાનારા અજિત પવાર પાસે ચોક્કસ ધારાસભ્યોની સંખ્યા હોવી જરૂરી છે. શરદ પવારે સ્પષ્ટપણે કહ્યું છે કે, ભાજપને ટેકો આપવાનો અજિત પવારનો નિર્ણય વ્યક્તિગત હતો. આ પરથી અનુમાન કરવામાં આવી રહ્યું છે કે એનસીપીના તમામ 54 ધારાસભ્યોને ભાજપનો ટેકો મળ્યો નથી.

રાજકીય સૂત્રોના જણાવ્યા અનુસાર અજિત સાથે અજિતના 35 ધારાસભ્યો છે. તેમના સિવાય ભાજપ લગભગ 13 અપક્ષ ધારાસભ્યોના સમર્થનનો દાવો કરી રહ્યું છે. આ સ્વતંત્ર શિવસેના અને ભાજપના બળવાખોર નેતાઓ છે. જ્યારે એનસીપીના નેતા નવાબ મલીકે કહ્યું કે અજિત પવાર સાથે શપથગ્રહણમાં 10 ધારાસભ્યો હતા અને તેમાંથી ચાર ધારાસભ્યો પાછા ફર્યા છે. ભાજપને વિધાનસભાનાં ફ્લોર પર પરજિત કરવામાં આવશે.

એનસીપી પાસે કુલ 54 ધારાસભ્યો છે. એન્ટિ-ડિફેક્શન કાયદાની જોગવાઈ હેઠળ, અલગ જૂથને માન્યતા મળે તે માટે બે તૃતીયાંશ ધારાસભ્યોનો ટેકો જરૂરી છે. આ સંદર્ભમાં, અજિત પવારને 36 ધારાસભ્યોના સમર્થનની જરૂર છે. જો અજિતને 36 કે તેથી વધુ ધારાસભ્યોનો ટેકો મળે છે, તો તેને નવી પાર્ટી બનાવવી મુશ્કેલ નહીં લાગે, પરંતુ જો આ કરવામાં નહીં આવે તો બળવાખોર ધારાસભ્યો ગેરલાયક છરી શકે છે.